CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สับสนเรื่องพิมพ์กลมอบเค้กค่ะ

ปกติเวลาจะอบขนมนั้น อยากจะอบขนม 1 ปอนด์ 2 ปอนด์หรือ 3 ปอนด์ ก็จะหยิบพิมพ์ด้วยความเคยชินค่ะ ไม่เคยวัดเลยว่าพิมพ์ไหนเส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่

พอดีจะวันเกิดคุณแม่ค่ะ ป้าบอกให้ทำเค้ก 5 ปอนด์ แล้วถามจอยว่า 5 ปอนด์ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่??

จอยเลยงงมากๆค่ะ เพราะว่า จอยไปวัดพิมพ์ 1 ปอนด์ ได้ 6 นิ้ว
    2ปอนด์ 7 นิ้ว
    3 ปอนด์ 8 นิ้ว
    4 ปอนด์ 10 นิ้ว

เลยงงค่ะ เอ๊ะ ทำไมตัวเลขข้าม หรือจอยเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าคะ?

เพื่อนๆคะ? ที่ถูกต้องแล้ว พิมพ์ขนมนั้น เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่คะ ทั้ง 1 ปอนด์ 2 ปอนด์ 3 ปอนด์ ไปจน 5 ปอนด์เลยค่ะ สงสัยมากค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Jonuu - [ 14 ต.ค. 48 20:51:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป