CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

จะย้ายเข้าบ้านใหม่หลังแต่งงาน แล้วจะต้องไหว้ตี่จู้ยังไงบ้างคะ

บ้านใหม่อยู่กันเองสองคน(ติดกับบ้านพ่อสามี) แต่ตี่จู้นี้ พ่อสามีสั่งมาให้แล้วค่ะ
    แต่ท่านไม่ได้บอกรายละเอียดเรื่องการไหว้ตี่จู้
    เราควรไหว้ตี่จู้เองเลยหรือปล่าวคะ หรือรอให้พ่อสามีไหว้ ( แต่คิดว่าเป็นบ้านเราเอง เลยอยากหัดทำเอง )
    นอกจากตี่จู้เอี่ย แล้ว จะต้องไหว้อะไรอีกบ้างคะ
    เช่น เทพเจ้าเตา / เตียงนอน
    ใครมีอะไรแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ เป็นสะใภ้คนจีนแล้วรู้สึกกลัวๆ ยังไงก็ไม่รู้

คือ เราไม่ได้ส่งตัวที่บ้านนี้ค่ะ  ไหว้ฟ้าดิน/ไหว้บรรพบุรุษก็ไว้ที่บ้านพ่อสามี

จากคุณ : คุณหน่อย - [ 14 ก.พ. 49 15:13:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป