CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สาเหตุบางประกาณที่ช่าง (ดี ๆ ) จะทิ้งงาน [ช่างขอบ่น]

1. เจ้าของบ้านจู้จี้ ไม่มีแบบที่แน่นอน บอกงานปากเปล่า
       พอเริ่มทำไป จะเอาตรงนั้นตรงนี้ แก้นั่นแก้นี่
       อ๊ะ ชั้นไม่ชอบอย่างนี้นะ จะให้มันเอียง ๆ แบบนู้น (มือชีไป หน้าปากซอย)

2. เจ้าของบ้านกดราคาช่างเกินไป....  คุณครับ ช่างก็คนนะครับ มีลูกมีเมีย กินข้าววันละ 3 มื้อเหมือนกัน ก้าวขาออกจากบ้าน ขึ้นรถเมล์ ก็เสียตังแล้วครับ วัน ๆ นึงจะให้
    ประหยัดไปถึงไหน คราวหน้าคราวหลัง ดูงบประมาณหน่อยนะครับ ไม่ใช่มี หมื่นสองหมื่น จะเอาหมดทุกอย่าง
    ก็มากด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ    แหม่...  ถ้าตอนนั้น ผมต้องรีบเอาเงินไปต่อดอกมือถือที่โรงจำนำ ผมก็รับล่ะครับ แล้วก็ รีบ ๆ โซ้ย ๆ ให้มันเสร็จ ไป สบาย....  งานเป็นไง ช่างมัน...

3. เจ้าของบ้านชอบนึกว่างานง่าย (ง่ายก็ทำเองสิครับพี่)
      ยิ่งงานรื้อถอนเพื่อต่อเติม หรือ ปรับเปลี่ยนเนี่ย หูย
    เสียเวลากว่าสร้างใหม่เป็นไหน ๆ ไหนจะต้องระวังของเดิมอย่าให้เสียหาย ไหนจะต้องทุบต้องรื้อ เฮ้อ เหนื่อย...  ถูกต้องครับพี่
    งานรื้อถอน มันมีค่าแรงมาตราฐาน อาจะเหมาไป แต่ พี่ครับ
    ผมช่างฝีมือนะครับ ไม่ใช่กรรมกร จะให้มาทุบมารื้อ เดี๋ยว มือมันไม่เที่ยง
    ทำงานพี่ออกมาไม่เนี้ยบแล้วผมจะหากินยังไงล่ะครับ

5. แบบก็สำคัญนะครับพี่ ผมเป็ยช่าง ก็พอรู้บ้าง ว่า อะไรมันควรจะขนาดเท่าไหร่ แต่ มันไม่เสมอไปใช่มั้ยครับพี่
    หล่อเคาน์เตอร์ครับ เนี่ย พี่จะเอา 85 ซม. หรือ 90 ซม. ก็ไม่บอกผม  ผมทำให้ 86 ก็ มาหาว่าผมไม่รู้เรื่อง เออ.. ครับพี่ ผมไม่ใช่ ช่างแบบ   คราวหน้าเอาแบบมาให้ผมด้วยนะครับพี่

6. พี่ชอบบอกว่า อ๊ะ คนนั้นคิดแค่ นั้นเอง... ก็ไปเอาคนนั้นมาทำสิพี่ ผมแค่อยากจะบอกว่า   ช่างอ่ะนะ
    มีหลายเกรด หลายมาตราฐาน ช่างเจ๋ง ๆ น่ะ ไม่หลุดมาถึง
    งานรายย่อย ๆ อย่างพี่หรอก ผมไป อยู่สังกัดกับผู้รับเหมากินงานหน้าใหญ่ ๆ หรู สบายกว่าเยอะครับพี่

7. นึกไม่ออกแล้วครับพี่

จากคุณ : คุณชายน้องก้องแห่งปารีส - [ 11 มี.ค. 49 06:37:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป