CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เรื่องไฟ 3 เฟส ค่ะ งง..มั่ก..มั่ก

สวัสดีค่ะทุกท่าน..เพิ่งโพสครั้งแรกค่ะ อยากขอคำแนะนำเรื่องไฟฟ้าค่ะ ไม่รู้จะไปถามใครดีน่ะค่ะ
    ตอนนี้กำลังทำบ้านอยู่ถึงงานไฟฟ้าค่ะ ช่าง 2 คนแนะนำไม่เหมือนกันน่ะค่ะก้อเลยงง คือเค้าบอกว่าบ้านเราให้ใช้ไฟ 3 เฟส แบบ380(ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร) ส่วนอีกคนบอกไม่ต้องถึง 3 เฟสหรอกบ้านไม่ใช่โรงงานน๊ะ สรุปว่าตอนนี้เราก็ยังไม่รู้เลยว่าต้องใช้แบบไหนรบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยค่ะ รายละเอียดอุปกรณ์ไฟฟ้าก้อมี...
    1.แอร์เดินสายไว้6จุดแต่ติดจริง 3 ตัวค่ะ (เดินไว้ทุกห้องในบ้านน่ะค่ะเผื่อในอนาคต)แต่เปิดใช้งานก็คงเป็น2-3 ตัวเท่านั้น
    2.เครื่องทำน้ำอุ่น-ร้อน 2 เครื่อง(ยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ)
    3.ตู้เย็น 3 เครื่อง
    4.คอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง
    5.ไฟ 32 w รวมนอก+ในบ้าน 26 จุด
    6.ดาวน์ไลท์ 9w รวม 30จุด
    7.ไฟ 22w 7 จุด
    นอกนั้นก็เป็น ทีวี ไมโครเวฟ เครื่องซักผ้า เครื่องกรองน้ำ พัดลม ..
    อยากทราบว่าควรจะใช้ไฟยังไงคะ ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : yimjing - [ 5 เม.ย. 49 13:37:50 A:203.172.119.182 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป