CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขุดพื้นบ้านทำห้องใต้ดิน... เป็นไปได้ไหมครับ

บ้านเป็นตึกแถวนะครับ...

คือ ลองคิดดูเล่นๆ หน่ะครับ พอดีว่าหาที่วางถังเก็บน้ำไม่ได้ แล้วยังไงก็จะต้องขุดหลุมวางถังส้วม ส่วนพื้นก็คิดว่าจะถมให้สูงขึ้นอยู่แล้ว

บวกกับเคยอ่านกระทู้ที่พี่ๆ ห้องนี้บอกไว้ว่า อย่าฝังถังเก็บน้ำไว้ใต้ดิน ให้เอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ถ้า... จะทำห้องใต้ดินอีกสักห้องเอาไว้ตั้งถังเก็บน้ำ ปั๊มน้ำ ถังส้วมก็เอามาฝังใต้พื้นห้องใต้ดินอีกที จะเป็นไปได้ไม๊ครับ ต้องลงเสาเพิ่มรึเปล่า และที่สำคัญ... มันจะทำให้โครงสร้างเดิมมีปัญหารึเปล่าครับ

ถ้าเทียบกับการทำดาดฟ้าแล้ววางถังเก็บน้ำไว้บนดาดฟ้า อย่างไหนจะทำให้เกิดปัญหาในภายหลังน้อยกว่ากัน และงบประมาณต่างกันขนาดไหนครับ

ต้องรบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

จากคุณ : Tomakung - [ 18 เม.ย. 49 10:13:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป