CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำครัวไทยในบ้าน Hood เอาอยู่ไหมครับ...................................

ขออนุญาตตั้งกระทู้ เพื่อขอความเห็นเพิ่มเติมอีกครั้งครับ
    ความเดิมจากกระทู้ก่อน

อยากปรึกษาเรื่อง หูดหูด เอ๊ย ฮู้ด ฮู้ด หนะครับ.........
    จะทำครัวไทย แต่อยูนอกประตู(หลังบ้านทาวเฮาส์)
    (เธอ)ไม่สะดวก ยกโน่น เข้านี่ ออกโน่น ค่ำๆยุงเยอะอีก โอ๊ย (ยอมแล้วจ้า)

เลยจะทำเตาไว้ในบ้าน เอาฮู้ดแรงๆ
    ไปดูของตระกูล sm..g m..x และ b..st จาก โฮม....
    เห็นมีรุ่นแรงดูด(กำลังดูดอากาศรวม) 1,265ลบ.ม. กำลังดูดสุทธิ 1,000ลบ.ม.

อย่างงี้พอจะดูดผัดกระเพรา ผัดซีอิ๊วอยู่ไหมครับ

จากคุณ : หัดขับ - [ วันเนา (14) 18:47:38 A:61.47.100.135 X: TicketID:106592 ]

--------------------------------------------------------------------------------

--------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 1

ไหนๆก็ถามแล้ว วานผู้รู้ช่วยชี้แนะครับ..
    หลังบ้านเป็นทางรับลมเข้า (ตะวันตกเฉียงใต้)
    ต่อฮู้ดเป่าออกแล้ว อาจจะโดนลมตีมาเข้าบ้านชั้นหนึ่งหรือชั้นสองก็เป็นได้

ถ้าจะต่อท่อสูงขึ้นไปจนถึงแนวหลังคา
    ประมาณเจ็ดแปดเมตร จะเวอร์คไหมครับเนี่ย

เห็นมีแบบมอเตอร์ติดผนังด้านนอกด้วย
    จะเวอร์คมอ ไหมครับ

จากคุณ : หัดขับ - [ วันเนา (14) 18:50:05 A:61.47.100.135 X: TicketID:106592 ]

ความคิดเห็นที่ 2

เอ งงงง แล้ว กำลังดูดอากาศรวม กับ กำลังดูดสุทธิ
    นี่มันต่างกันอีหยังหงะครับ

ขออภัย มือใหม่ หัดสร้างครัว (ให้อีกคนทำครัว)
    ช่วยชี้แนะทางสว่างด้วยเถิดครับ
    ก่ายหน้าผากมาหลายวันแล้ว.... กลุ้มๆ (ปนสุขที่จะได้บ้านใหม่ครัวใหม่)

ปล.เป็นทาวเฮาส์นะครับ พื้นทีเคาเตอร์ครัว
    วางได้ยาวเป็นตัวแอลประมาณ 3.6 เมตรครับ

จากคุณ : หัดขับ - [ วันเนา (14) 18:53:36 A:61.47.100.135 X: TicketID:106592 ]

ความคิดเห็นที่ 3

ทางสว่างนั้นหรือ..
    คือการทำก่ออิฐ ประตู้มุ้งลวดที่ครัวนอกเถิด สหาย..
    จะดูดหูด เอย ฮู้ดไปเท่าใด มันก็เท่านั้นแล..
    เจอผัดโฉ่ ควันฉ่า ก็จอดทุกรายแล..
    .
    อ้อ อาจจะเว้นฮู้ดรุ่นที่ใช้กันในโรงแรมอ่ะ
    แต่ตัวใหญ่น่าเกลียดพิลึก หุหุ

จากคุณ : ว่านน้ำ - [ วันเนา (14) 19:46:58 ]

ความคิดเห็นที่ 4

ถนนสายไม้มีอยู่ร้านนึง
    ขายฮู้ดอย่างเดียว เป็นของไต้หวัน
    มีกำลังดูดแรงหลายขนาดให้เลือกสำหรับครัวไทย
    ตัวแรงที่สุดมีเส้นผ่าศูนย์กลาง
    ท่อระบายควันใหญ่กว่าฮู้ดปกติทั่วไป
    ใบพัดดูดควันแบบพัดลมที่ถอดล้างง่าย
    น่าจะเวิร์คนะครับ
    ผมก็เล็งอยู่ รอบ้านเสร็จก่อนจะไปดูอีกทีครับ

จากคุณ : กำธร - [ วันเนา (14) 21:27:29 ]

ความคิดเห็นที่ 5

Hood ประเภทที่จะเอาควัน ที่ผัดแบบไทยๆอยู่ ก็เห็นจะมีอยู่
    ย่างเดียวคือ Hood ประเภท Professional ที่ใช้ในร้านอาหาร

อยู่ติดกับเพื่อนบ้านอย่าง Town House ไม่สมควรที่จะติดครับ
    เพราะเสียงมันจะดังมาก เนื่องจากต้องใช้ Motor ที่ใหญ่...

อีกอย่างหนึ่ง หากจะทำก็จะต้องยกท่อขึ้นสูง มิฉนั้นมีปัญหาแน่ๆ

ทำแบบที่คุณว่านน้ำว่า จะดีกว่า

จากคุณ : tnu - [ วันเถลิงศก (15) 10:43:06 ]

ความคิดเห็นที่ 6

ถ้าไม่ใช้แบบมอเตอร์ ดูดออกจากนอกบ้าน มีแต่แบบนี้เท่านั้น ถึงจะเอาครัวไทยอยู่

เอาไว้ทำผัดพริก .. ขนาดนั้น ยังต้องแยกออกห่างจากตัวบ้านมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

จากคุณ : แมวเหมียวพุงป่อง - [ วันเถลิงศก (15) 11:42:34 ]

ความคิดเห็นที่ 7

ขอบคุณหลายๆสำหรับคำตอบเพื่อนๆครับ
    อันที่จริงผมมีเหตุผลลึกๆ(แต่อุบไว้) ที่อยากทำครัวไว้ในบ้าน
    จะบอกเดี๋ยวนี้(อายจัง)ว่าอยากทำสวนหลังบ้านกับพื้นที่
    ขนาด 3 x 5.5 เมตรนะครับ

เลยอยากเก็บครัวไว้ในใจเธอ เอ๊ยในบ้าน
    ยังพอมีหวังไหมเนี่ย
    ถ้าต่อออกมาแล้วต่อท่อขึ้นบนหลังคาเลย
    สูง เจ็ดแปดก่าเมตร
    Hood แรงดูด พันสองก่าๆเนี่ย พ่นถึงไหม

ถ้าใครเคยเจอกรณีเดียวกันเลย วานบอกครับ
    ทำครัวนอกบ้าน คงเป็นทางเลือกที่ผมน้ำตาเช็ดหัวเข่า
    เอ๊ยน้ำตาตกใน (ฝันสวนสวยๆกว้าง 3x5.5เมตรสลาย)

ช่วยทีเต๊อะ

สวัสดีสงกรานต์ชุ่มฉ่ำชุ่มฉ่ำครับ

จากคุณ : หัดขับ - [ วันเถลิงศก (15) 17:34:24 A:221.128.96.120 X: TicketID:106592 ]

ความคิดเห็นที่ 8

ปล. คาดว่าคนทำกับข้าวบ้านผมคงไม่ลงครัวดุเดือด
    เหมือนของคุณแมวเหมียวพุงป่องนาครับ
    (รู้แล้วทำไม พุงป่อง ครัว"หนัก"นี่เอง เอิ๊กส เอิ๊กส)

จากคุณ : หัดขับ - [ วันเถลิงศก (15) 17:36:28 A:221.128.96.120 X: TicketID:106592 ]

ความคิดเห็นที่ 9

เหอะๆๆๆๆ
    ลงทำครัวไทย ให้ ผบ.ทบ. อีกหน่อย คุณก็ต้องเป็นแบบผม!
    อย่าคิืดว่าไม่จริงหรอก .. ครัวไทย ยิ่งทำดีๆ ยิ่งสนุกนัก
    ยิ่งทำดีๆ ยิ่งอร่อยนัก

ไข่เจียวหนะ .. ไฟต้องแรงจัด น้ำมันต้องเยอะ
    เทโครมลงไป ฟูฟ่อง กรอบนอก นุ่มใน ... เอื้อก
    เครื่องดูดอากาศไม่แรงพอ กลิ่นน้ำมันตลบทั่วบ้านในเวลาไม่ถึงสิบห้าวินาที

ใช้แบบมอเตอร์ก็ดีครับ เสียงไม่ดังมากนักหรอก
    และถึงเสียงดัง ข้างบ้านก็ไม่ว่าอะไร เพราะใช้แป๊บเดียวตอนทำอาหาร"หนักๆ"

ดูตามรูปเลยนะครับ

จากคุณ : แมวเหมียวพุงป่อง - [ 16 เม.ย. 49 09:33:21 ]

ความคิดเห็นที่ 10

มอเตอร์พัดลม 1/4 แรงก็เกินพอแล้ว ใช้ของพัดลมตั้งพื้นใบพัด 28" ยังได้
    ถ้ามีช่างไฟให้อ้อนๆ ก็ให้เขาติดตัวปรับความเร็ว 3 ระดับของพัดลมเข้าไป
    ระดับ 1 ใช้ระบายอากาศเวลาต้ม อุ่น
    ระดับ 3 ต้องกะเวลาแม่นๆ เพราะถ้าเปิดก่อนเวลาเกิน 10 วินาที น้ำมันที่ร้อนๆจะเย็นวูบเลยครับ

กล่องพัดลม ก็เป็นพัดลมกรงกระรอกธรรมดาๆ ประสิืทธิำภาพสูง
    มอเตอร์ปั่นพัดลมผ่านสายพานครับ

เสียงมอเตอร์ไม่ดังมากไปกว่าเสียงไดเป่าผมเปิดแรงสุด
    และเนื่องจากไม่โดนคราบน้ำมัน แทบไม่ต้องการการดูแล

คราบน้ำมันที่ติดตามพัดลมกรงกระรอก .. ล้างปีละสองหนก็พอ

สายพาน .. ดูตามนี้เลย

จากคุณ : แมวเหมียวพุงป่อง - [ 16 เม.ย. 49 09:39:12 ]

ความคิดเห็นที่ 11

ขอบคุณหลายๆเลยครับ
    เอ ผมว่าผูกปิ่นโต สบายใจกว่า อิอิ

จากคุณ : หัดขับ - [ 16 เม.ย. 49 23:23:18 A:221.128.96.87 X: TicketID:106592

http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R4284293/R4284293.html

จากคุณ : หัดขับ - [ 19 เม.ย. 49 08:23:16 A:61.47.105.12 X: TicketID:106592 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป