CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เรียนถามเรื่อง ก่อสร้าง กับพี่น้องสมาชิกในห้องนี้ครับ

รบกวนถามดังนี้เลยนะครับ

ผมต้องการก่ออิฐเล็กๆ น้อยๆ (ทำบ่อน้ำเล็กในสวน) แต่ต้องการฉาบเรียบ(แบบขัดมัน)ด้วย

1. ต้องขุดหลุม มากน้อยแค่ไหนครับ
    2. ต้องเทพื้นก่อนไหมครับ
    3. ขั้นตอนการเทพื้น
    4. อัตราส่วนของ ปูน ทราย หิน ฯลฯ ต้องเป็นเท่าไหร่ครับ
    5. เวลาฉาบเรียบต้องผสมปูนยังไงครับ ถึงจะไม่ให้เป็นหยาบ(ผิวสากๆ อะครับ)
    6. มีเทคนิคอะไรบ้างที่จะทำให้ผมเรียงอิฐตอนก่อขึ้นมาไม่เบี้ยวอะครับ
    7. น้ำจะซึมออกจากบ่อไหมครับ มีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    8. กลัวน้ำเขียวอะครับ แก้ไขอย่างไร เลี้ยงปลา(กินพืช) จะช่วยได้ไหมครับ ...หรือว่าต้องทำระบบกรองน้ำด้วย(ที่สำคัญแพงไหมครับ)

หากมีกระทู้แนะนำหรือสอนวิธีทำ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณในความช่วยเหลือนะครับ
    เหอะๆๆๆ...หมาหอน

จากคุณ : TheKop_Ake - [ 24 เม.ย. 49 14:13:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป