CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพื่อนบ้านเฮง...ซ

คือว่ามีเพื่อนบ้านเฮงซวยอ่ะคะ จริงๆ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากมายหรอกคะ แต่ทนไม่ได้จริง ๆ คือว่าบ้านที่อาศัยอยู่เป็นทาว์เฮาส์ห้องริมคะ แล้วจะมีที่ว่างสำหรับจอดรถ ซึ่งในก็จะเป็นซอยนึง ซอยตัน แต่บ้านเราติดถนนไอ้เราเจ้าของบ้านก็ไม่มีรถกับเขาหรอกคะ แต่ไอ้บ้านในซอย มีอยู่หลังนึง มีรถ 2 คัน คันนึงเป็นรถน้ำแข็ง ( ตู้เย็น ) อีกคันนึงเป็นกะบะ ซึ่ง 2 พ่อลูกก็จะมาจอดอยู่ข้างบ้านเรา แต่ที่สำคัญคือ ห้ามใครมาจอด ทั้งๆ ที่ไม่ใช่ข้างบ้านตัวเอง เรื่องมีอยู่ว่า พอดีมีคนมาจอด แล้วไอ้รถกะบะกลับมาพอดี ก็เลยเขียนโน๊ตแป๊ะไว้หน้ารถว่า " กรุณาหาที่จอดใหม่ ห้ามจอดบริเวณนี้ ที่นี่เป็นของเขา " อะไรประมาณนี้ แล้วข้างบ้านก็ทนพฤติกรรมไม่ไหว ก็เลยดึงกระดาษออกมาทิ้ง ทำให้เจ้าของรถเขาไม่รู้ แล้วไอ้รถกะบะ มันก็ออกมาดู ทำไมไม่มาเลื่อนรถสักที มันก็ไปเรียกหน้าบ้านให้มาเลื่อนรถ แล้วคืนนั้นฝนก็ตก แต่บ้านนั้นมีแต่ลูกชายอยู่เขาก็ต้องโทรให้พ่อแม่เขามาเลื่อน พอตอนเช้า คนแถวนั้นเขาก็บอกว่า ให้เราเตือนเขาหน่อย รู้สึกว่าเจ้าที่แรง ใครก็จอดไม่ได้ แล้ววันนั้นพ่อเรามาพอดี พ่อเราก็ค่อนข้างนักเลงเหมือนกัน พอเราก็ไม่ยอม ตอนนั้นมีแต่รถตู้เย็นมาจอด พอเราก็ไปเคาะกระจก ถามว่า ตรงนี้จะมีรถมาจอดอีกคันใช่มั๊ย มันก็บอกว่า ใช่ พ่อเราบอกว่า จอดไม่ได้นะวันนี้ เพราะผมจะจอด บ้านผม คุณมาจอดที่บ้านผม บ้านผมทรุดหมดแล้ว มันก็ทำหน้างง เพราะอาจจะไม่เคยเห็นพ่อมาก่อน เราจะทำไงดี เพื่อนบ้านเราเขาคงไม่อยากมีปัญหา
    แต่เราไม่อยากให้เป็นแบบนั้น ใครจอดก็ได้ ไม่เคยว่า แต่ควรมีน้ำใจ ใครมาก่อนก็ได้จอดก่อน ไม่ใช่มากักไว้เป็นของตัวเอง

จากคุณ : pikagu - [ 4 พ.ค. 49 10:06:44 A:203.151.41.2 X: TicketID:104264 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป