CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

หากขายบ้านเก่า รวมค่าธรรมเนียม ค่าภาษีเงินได้ และอื่นๆ คือ................

ผมจะขายบ้านอยู่มาเกิน 10 ปี ราคา 1,000,000.-บาท
    ต้องเสียค่าใช้จ่ายดังนี้ถูกต้องไหมครับ
    1.ค่าธรรมเนียม 2%  เท่ากับ 20,000.-
    2.ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา (คิดจากราคาประเมิน) ประมาณ 2.5% เท่ากับ 25,000.-
    3.อากรแสตมป์ .50% (ของราคาที่สูงกว่า  ระหว่างราคาประเมินหรือราคาทื่แจ้ง) เท่ากับ 5,000.-
    4.ค่าคำขอ  5.- ค่าพยาน 20.- รวมเป็น 50,025.-

ค่าธรรมเนียม 2% นี้คิดจากราคาประเมินหรือราคาขายครับ  หรือ ว่าคิดจากราคาที่สูงกว่า

ถ้าผมแจ้งราคาขายแค่ 6 แสน (ความจริงซื้อขาย 1 ล้าน) ผมจะเสียค่าธรรมเนียมถูกลงหรือไม่ครับ

ค่าภาษีบุคคล จะถูกลงด้วยใช่ไหมครับ

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ค. 49 15:35:21

จากคุณ : มายากล - [ 13 พ.ค. 49 15:34:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป