CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มีบ่อปูน 1.2 x 0.7 x 0.4 เมตร (ก ย ล) จะเลี้ยงปลาต้องทำอย่างไรดี

อยู่หน้าบ้าน เป็นของโครงการทำไว้ให้
    เห็นบางบ้านทำโอ่งน้ำล้น บางบ้านก็ปลูกไม้น้ำ
    แต่ผมอยากจะลองเลี้ยงปลาควรทำอย่างไรดี

เคยแต่เลี้ยงปลากัดในโหลแก้ว
    เลยไม่แน่ใจว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดี

1. พื้นบ่อจะโรยกรวด หรือใส่ดินปลูกไม้น้ำ
       หรือวางตะแกรง ฯลฯ
       (เคยอ่านเจอเห็นบอกต้องทำบ่อกรองด้วย
       ถ้าไม่ทำจะได้ไหม บ่อมันเล็กนิดเดียว
       จะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นบ้าง)
    2. ควรเลี้ยงปลาขนาดซักแค่ไหนกับบ่อแค่นี้
      แฟนผมบอกให้เลี้ยงปลาคาร์ฟ ผมบอกว่าใหญ่ไป
      เธอบอกให้เลี้ยงตัวเล็กๆ
      ผมบอกว่าแล้วตัวมันไม่ใหญ่ขึ้นหรือไง
      เธอนิ่งคิดนิดหนึ่งแล้วบอกว่า
      ถ้ามันตัวใหญ่ก็เอาไปเปลี่ยนตัวเล็กๆ มาเลี้ยงใหม่
      ผมเลยไม่พูดอะไรต่ออีก
    3. ควรปลูกไม้น้ำร่วมด้วยหรือไม่

บ่อโดนแดดเกือบตลอดวันเพราะร่มไม้ยังไม่ค่อยมี
    อีกหน่อยคงดีขึ้น จะมีปัญหาไหมครับ

ใครมีประสบการณ์ก็ช่วยๆ แบ่งกันหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : zoi - [ 1 มิ.ย. 49 12:53:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป