CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ระบบไฟ 3 เฟส เป็นยังไงหรอครับ

ขอเกริ่นหน่อยนะครับ
    ที่บ้านเคยมีเครื่องจักรแล้วไปขอไฟ 3 เฟสมา(เห็นมีอยู่3เส้นน่าจะใช่) 50 A
    ตอนนี้ไม่ได้ใช้เครื่องแล้ว ค่าไฟเดือนนึง เกือบหมื่น มีแอร์ 3 เครื่อง ตู้เย็น 4
    ถามว่า
    1. อยากรู้ระบบการทำงานของไฟ 3 เฟส กับวิธีคำนวนค่าไฟครับ
    2. ถามช่างไฟแล้วเค้าบอกว่า ไฟ 3เฟส ขอยาก แต่ถ้าต่อถูกวิธีค่าไฟจะถูกกว่าปกติจริงป่าวครับ
    3. เปลี่ยนกลับไปใช้ไฟแบบปกติ 15 A ดีกว่าหรือป่าวครับ
    4. ช่างไฟเสนอว่า ให้เดือนสายไฟใหม่ ให้ บาลานซ์ทั้ง 3 เฟส ค่าไฟจะถูกมาก จริงมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : กุงกุง - [ 3 ก.ค. 49 18:49:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com