CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เพิ่มเติมเรื่องการคำนวณเงินค่างวดแบบละเอียดครับ...

ถ้าท่านผู้ใดยังไม่เคยได้อ่านกระทู้เก่าผมตามไปอ่านก่อนได้ที่นี่นะครับ
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R4197433/R4197433.html

ด้วยความโง่เขลาเบาปัญญาและความด้อยประสบการณ์(หรือเรียกว่าไม่มีประสบการณ์) ทางด้านการกู้เงินของกระผมเองครับ ผมพบความไม่สมบูรณ์บางประการไปในการคำนวณเงินค่างวดที่เคยจัดทำขึ้น โดยจะเล่าความให้ฟังดังต่อไปนี้ขอรับ

ถ้าท่านผู้ใดเคยได้ไฟล์ excel จากกระผมไปจากกระทู้ก่อนนี้ จะเห็นว่าโจทย์ในลักษณะที่แบงค์ยื่นข้อเสนอปีแรกๆ ให้เป็นคงที่ หรือดอกเบี้ยเป็นลักษณะขั้นบันไดผมจะใช้การคำนวณแบบที่ยึดดอก ณ เวลานั้นคงที่ตลอดช่วงอายุสัญญากู้ ผลลัพธ์ที่ได้ออกมานั้นจะแสดงแบบในรูปนี้เป็นตัวอย่างนะครับ
      สำหรับตัวอย่างนี้ bank
      ปีแรก MLR-1.5
      ปีที่สอง MLR-1.0
      ปีต่อไป MLR-0.5
      โดยที่ MLR ขณะนั้นเป็น 7.75 ครับ ไปกดเครื่องคิดเลขเอาเองแล้วก็มาใส่ตัวเลขได้ตามตารางดังกล่าว

จากคุณ : The Chopin - [ 18 ส.ค. 49 11:58:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com