Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

>> เลือกเครื่องทำน้ำอุ่น น้ำร้อน อย่าหลงไหลไปกับคำหว่านล้อมของเซลส์

สองเดือนที่แล้วผมRenovateห้องน้ำใหม่ เดิมใช้เครื่องทำน้ำร้อนSiemens เครื่องใหญ่บึ้มใช้มา 5 ปีแล้ว
    ตอนใส่ตู้ที่ทำใหม่ ช่างได้เห็นว่ามีน้ำรั่วออกมา  ผมจึงให้ถอดออก รอส่งซ่อม ด้วยความใจร้อนไม่อยากรอนาน
    เลยวิ่งไป HomePro ซื้อเครื่องทำน้ำร้อนใหม่ยี่ห้อ Clarte รุ่น SH-60 เพราะเห็นว่าขนาดเล็กกว่าอันเก่า ประหยัดพื้นที่ดี แถมจำนวนwattเท่าเดิม (6000watt)
    ตอนซื้อเนี่ย เซลส์ที่นั่นกล่อมประสาทผมมาก เชียร์แต่ยี่ห้อนี้ อะไรก็ดีไปหมด เป็นของนอก มีELB ยี่ห้ออื่นไม่มีอันไหนดี สู้อันนี้ไม่ได้เลย
    ด้วยความรีบ และหลงคารมเซลส์ จึงได้ซื้อมา
    ..
    ..
    ปรากฏว่า หลังจากติดตั้งได้ 2 อาทิตย์ เครื่องก็ไม่ทำงาน เรียกช่างของบริษัทมาซ่อม รออยู่ 3 วัน..
    ช่างตรวจพบว่า Flow switch เสีย จึงเปลี่ยนอันอะไหล่ใหม่ให้
    ใช้ไปได้อีก 1 อาทิตย์ เสียอีก  ตามช่างมาอีก รออีก 3 วัน
    คราวนี้ช่างเอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้เลย  เราก็ดีใจ นึกชื่นชมบริษัทฯว่าดูแลรับผิดชอบผลิตภัณฑ์ตัวเองดีมาก
    ใช้ไปได้อีก 1 อาทิตย์ เสียอีก  เราก็ชักแหม่งๆ โทรเรียกช่างมา อาบน้ำเย็นรอช่างอีก 3 วัน
    ช่างมา เปลี่ยน Flow switch ให้อีก   ใช้ไปได้อีก 4 วัน เสียอีก ไม่ทำงาน โทรตามช่างอีก
    คราวนี้ผมเริ่มออกอาการล้งเล้ง โวยวาย เข้าใจว่าเพราะอาบน้ำร้อนสลับเย็นเป็นเวลานาน (มั้ง)
    ช่างมาซ่อมอีกเป็นครั้งที่ 5  พร้อมยืนยันว่าคราวนี้หายแน่นแน่ ...
    ..
    ..
    แล้วมันก็ใช้มาได้อีก 3 วัน เท่านั้น... เสียอีกแล้ว!!
    ..
    ..
    ผมจำไม่ได้ว่าผมโวยอะไรไปบ้าง
    แต่เข้าใจว่าทางฝ่ายผู้แทนจำหน่ายจะได้รับคำสรรเสริญ(ด่า)จากผมไปพอดู
    ตั้งแต่ มาตรฐานการผลิต Q.C. การทำReserch&Developmentก่อนเอามาขายผู้บริโภค การดูแลใส่ใจลูกค้า การทำตลาด การสร้างแบรนด์ ค่าเงินบาท คณะปฏิรูป ฯลฯ
    เค้าเลยให้ทางโรงงานผู้ผลิต ส่งช่างที่เก่งที่สุดเข้ามาตรวจสอบ  
    วันที่ช่างเข้ามานั้น ผมคุยกะช่างด้วยอาการปากคอสั่น (ด้วยความหนาวจากการอาบน้ำเย็น)
    ช่างคนนี้ท่าทางเก่งอยู่พอสมควร เค้าวิเคราะห์ว่า เป็นเพราะน้ำที่ส่งมาในท่อผมมีตะกอนมาก ซึ่งเป็นความจริง
    เค้าว่า ตะกอนมันเข้าไปติดใน flow switch ทำให้มันค้าง  ทางแก้คือ ใส่ปะเก็นรุ่นที่มีกรอง ผมก็จัดการทำคุณช่างสั่งตามนั้นทุกอย่าง
    ด้วยความยินดีว่า คราวนี้ผมจะได้อาบน้ำอุ่นแบบสม่ำเสมอซะที...
    ..
    ..
    ดีใจอยู่ได้ 2 วันเท่านั้น!!  มันเงียบไปอีกแล้ว หยุดทำงานอีกแล้ว อาการเดิมๆ...
    ..
    ..
    คราวนี้ผมไม่หยาบแล้ว  ผมบอกเขาทางโทรศัพท์อย่างเรียบง่าย ว่า "มาเอาเครื่องของคุณไปซะ แล้วเอาตังค์กรูคืนมาซะดีๆ"
    ..
    ..
    ระหว่างรอบริษัทเครื่องทำน้ำเย็นมาเก็บเครื่องกลับไป
    ผมก็ไป Homepro อีกครั้ง พร้อมด้วยสมาธิที่แน่วแน่  เซลส์หน้าใหม่มาแทนคนเก่า (ซึ่งมันก็ยืนหลอกลูกค้าอีกคนอยู่ไม่ไกล)
    ผมฟังคำหว่านล้อมต่างๆนานา  โฆษณาชวนเชื่อทุกอย่าง ยี่ห้อนี้ดีที่สุด ทำจากประเทศอังกฤษ  ยี่ห้อที่ผมดูอยู่ไม่ดี เป็นของเยอรมัน
    ยี่ห้ออังกฤษดีกว่า เพราะสายไฟเป็นแบบมีฉนวนใยแก้วหุ้ม เอาไฟแช็กมาจุดให้ดูด้วย ยังกะเล่นกล
    ส่วนยี่ห้อเยอรมันที่ผมสนใจ สายไฟหุ้มยางธรรมดา พอร้อนแล้วละลาย สารพัดจะจูงใจ ฯลฯ
    แม้จะเห็นด้วยตาเปล่าว่า flow switch ของยี่ห้อเยอรมัน ดูมั่นคงแข็งแรงกว่าของประเทศอังกฤษมาก
    แต่เซลส์ก็ยังเป็นเซลส์  สงสัยเค้าจะได้ค่าคอมเยอะ
    ..
    ..
    ในที่สุดผมก็ตัดสินใจเลือกเครื่องจากประเทศเยอรมัน  ด้วยเหตุผลง่ายๆของผมเอง นั่นคือ..
    เครื่องเดิมผมที่ใช้มา 5 ปี น้ำก็มีตะกอน ไม่เห็นจะเสียง่ายๆ เป็นยี่ห้อเยอรมัน

อีกอย่างประเทศอังกฤษมีชื่อเสียงเรื่องฟุตบอล  แต่เรื่องเครื่องน้ำร้อนผมไม่คุ้น

ตอนนี้ผมติดตั้งเครื่องทำน้ำร้อนเครื่องใหม่แล้ว ใช้มาได้ 1 อาทิตย์ ยังไม่เสียครับ
    เครื่องเดิม Clarte ผมก็ยังรอบริษัทเขามารับกลับไป ถ้าเจ้าหน้าที่ของ Clarte มาอ่านเจอช่วยรีบเข้ามาเร็วหน่อยก็ดีนะครับ
    แต่คราวนี้ผมอารมณ์ดีขึ้นเยอะแล้ว เพราะผมได้อาบน้ำอุ่น ทุกวัน  มาเอาเครื่องคืนไปเถอะนะ 2 เดือน ซ่อม 7 รอบ เปลี่ยน 2 ซ่อม 5 คงต้องขอลาขาด

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 49 00:06:01

จากคุณ : หมาร่าหมาหรอด - [ 3 พ.ย. 49 23:10:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom