Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องการขึ้นบ้านใหม่ค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ เรามีคำถามที่ออกจะฟังแปลกๆไปหน่อยนะคะ

คือเราไม่เข้าใจว่าขึ้นบ้านใหม่ทำยังไงคะ สมมุติว่าเราซื้อบ้านต้องการจะย้ายเข้าบ้านใหม่ในฤกษ์ที่ต้องการคือวันที่ 14 พย ตอนช่วงเที่ยงถึงบ่ายๆ ค่ะ แต่เราไม่ได้ต้องการจัดงาน หรือเลี้ยงพระ หรืองานฉลอง  เพียงแต่ไม่รู้ว่าอย่างนี้จะนับยังไงว่าเราเข้าบ้านวันที่ 14 ตอนกลางวันละคะ

อาจจะดูบ๊องๆ คือเข้าใจว่าขึ้นบ้านใหม่คือเข้าไปนอนบ้านวันนั้น แต่ฤกษ์กลางวันอย่างนี้ให้นอนหลับกลางวันเอาเหรอคะ  แล้วเราจะเข้าไปแค่ตอนกลางวันตอนบ่ายไปทำงานต่อนี่เรียกว่าขึ้นบ้านใหม่ยังคะ หรือว่าจุดธูปใหว้พระซะหน่อยคะ

อ๋อ หรือว่าจะย้ายพระพุทธรูปไปวันนั้นถือเป็นการขึ้นบ้านใหม่มั้ยคะ

จะมีใครเค้าสงสัยเหมือนเรามั้ยน้อ

จากคุณ : คุณหนูชวนป๋วย - [ 8 พ.ย. 49 15:16:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom