Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องราวของ ปั้มน้ำ แทงค์น้ำบนดาดฟ้า และ ทาวเฮาส์มือ2

ซื้อทาวเฮาส์มือ 2 มาครับ
    เจ้าของเดิมเดินระบบน้ำที่ผมว่าแปลก ดังนี้ครับ
    1.หน้าบ้านชั้น 1 ติดปั๋มน้ำอัตโนมัติ แบบถังทรงกระบอกของมิตซูบิชิสีเหลืองแต่สภาพยังดีอยู่ครับ
    2.น้ำใช้ในบ้านหลังนี้ทั้งหมดใช้น้ำจากแทงค์น้ำที่ดาดฟ้าเท่านั้นโดยเก็บน้ำที่สูบจากชั้น 1ไปเก็บที่แทงค์้น้ำชั้น4
    3. แทงค์น้ำติดลูกลอยแบบตัดไฟฟ้าจะตัดไฟฟ้าที่ีปั้มน้ำเมื่อน้ำเต็ม
    ดังนั้นเมื่อน้ำเต็มแทงค์ ปั้มน้ำอัตโนมัติจะำไม่ทำงานเลย เหมือนทำหน้าที่แค่ดูดขึ้นอย่างเดียว
    4. ปัญหาคือน้ำไหลจากแทงค์ตามแรงดึงดูดโลกมันไม่ค่อยแรงเท่าไร

อยากถามปัญหาดังนี้ครับ...คุณต้นโพธ์ต้นไทรช่วยแนะนำ้ด้วยครับ

1. เราต้องต่อวงจรน้ำอย่างไรให้ปั้มน้ำอัตโนมันที่อยู่ชั้น 1 ให้ สามารถดูดน้ำขึ้นแทงค์ชั้น4์์ และขับน้ำจากแทงค์ลงชั้นล่างได้ด้วย้
    2. ในกรณีที่ทำไม่ได้ตามข้อ1 ผมคิดว่าจะติดปั้มน้ำหอยโข่งแบบดูดน้ำอย่างเดียวแทนตัวเิดิม และ ย้ายปั้มน้ำอัตโนมัติตัวเดิมทีมีอยู่ขึ้นไปบนดาดฟ้าเพื่อดูดน้ำจากแทงค์น้ำลงมาเข้าบ้าน
    ผมคิดถูกหรือไม่ครับ
    ปล. ถ้าประหยัดเงินได้ก็ไม่อยากซื้อปั้มหอยโข่งมาแทนตัวเก่าเลย

จากคุณ : Hojimin - [ 19 พ.ย. 49 21:21:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom