Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยด้วยค่ะอยากได้เงินจองคืนแต่ดูจะยืดเยื้อทำยังไงดีค่ะ....แต่พอจะทิ้งเงินจองทางธนาคารก็บอกว่า...

คือว่าไปจองบ้านโครงการของวังทองไว้ค่ะเมื่อประมาณเดือนที่แล้ว ซึ่งราคาบ้านโครงการบ้านที่นี่ต้องกู้เงินถึง 7 ล้านบาท ผ่านไป 2 ธนาคารปรากฏว่ากู้ไม่ผ่านค่ะ แล้วอีกอย่างที่บ้านก็ชักไม่อยากจะให้กู้ผ่านแล้วค่ะเพราะเกรงว่าตอนผ่อนจะหนักเกินไป

ตอนนี้ยังเหลืออีก 1 ธนาคารค่ะที่รอคำตอบแต่ดูเหมือนมันจะนานมากๆ ยังไม่ทราบคำตอบเลยค่ะว่าอีกธนาคารจะกู้ผ่านหรือเปล่า มันดูยืดเยื้อพิกลอ่ะค่ะ

ด้วยความที่ยืดเยื้อมากกก....ตอนนี้อยากได้เงินจองคืนแล้วค่ะเพราะรู้ว่ายังไงก็กู้ไม่ผ่านแน่ และอย่างที่บอกตอนแรกไม่อยากผ่านแล้วเพราะมันตึงมือเกินไปตอนแรกไปแจ้งทางธนาคารว่าอยากขอเงินจองคืน ก็ถูกขู่เล็กๆว่าถ้าทำแบบนั้น จะต้องมีแบ็คลิสต์ค่ะ จะทำให้เสียประวัติ แต่อันนี้เราไม่เชื่อแค่กู้ไม่ผ่านนี่นะจะขึ้นบัญชีดำ

ทางธนาคารเลยยื่นข้อเสนอให้ไปซื้อโครงการอื่นที่ราคาถูกกว่า และสามารถกู้ผ่านได้ ในวงเงินประมาณ 4.5 - 5 ล้านบาทค่ะ แต่ต้องเป็นโครงการของเครือวังทองนะคะ แต่ดูแล้วไม่มีโครงการอื่นที่ชอบเลยค่ะ

ตอนนี้ไปเจอโครงการที่ถูกใจกว่า เพราะราคาถูกกว่า ทำเลก็โอเค แต่ไม่ใช่เครือของวังทองนะคะ เลยลองโทรไปคุยกับธนาคารดู แล้วอยากได้เงินจองคืนแล้ว แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็จะทิ้งเงินจองไปเลย ทางธนาคารบอกว่าถ้าทำแบบนั้น จะไม่สามารถซื้อบ้านได้อีกภายใน 6 เดือนจริงหรือเปล่าคะ แล้วจะทำยังไงดีคะ

ดูเหมือนทางโครงการกะธนาคารจะฮั้วกันด้วย เหมือนพยายามให้เวลาเราเพื่อที่จะเอาบ้านในเครือของวังทอง จะไม่คืนเงินจองให้เรา และแถมจะยืดไม่ให้เราไปซื้อที่อื่นอีก จะทำยังไงดีคะ ผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ

ปล..ช่วยตอบทีนะคะกลัวว่าจะไม่สามารถซื้อบ้านได้อีกภายใน 6 เดือน อ่ะค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 04 ธ.ค. 49 18:48:13

จากคุณ : นารีพินิจ - [ 4 ธ.ค. 49 17:54:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom