Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข้องใจเรื่อง "การจัดเก็บค่าโอนที่ดิน"

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากรบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ "การจัดเก็บค่าโอนที่ดิน" เพราะเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครอบครัวผมพึ่งจะขายบ้านและโอนกรรมสิทธิ์ให้ผู้ซื้อไป และรู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรมในการเรียกเก็บค่าโอนที่ดิน

กล่าวโดยสรุปนะครับ บ้านผมเป็นบ้านมือสองและใช้สำหรับอยู่อาศัย (มีชื่อในทะเบียนบ้าน 2 ปี อาศัยนาน 1 ปีครึ่ง) แต่จำใจต้องขายเพราะมีปัญหาการเงิน ไม่มีเงินส่งแบงค์หลายเดือนแล้ว (ส่งๆ ขาดๆ) ซึ่งเงินที่ได้มาจากการขายบ้าน(แบบเท่าทุน) เราก็ต้องนำไปเป็นทุนสำหรับการซื้อผ่อนบ้างหลังใหม่เพื่อเป็นที่อยู่อาศัยของครอบครัว

ทีนี้จากที่ผมเคยอ่านมา เค้าระบุว่า "การขายบ้านมือสองจะได้รับลดหย่อนค่าธรรมเนียมฯการโอน จากร้อยละ 2 เหลือร้อยละ 0.01"

ซึ่งมูลค่าที่ทางกรมที่ดินประเมินคือ 2,250,000 บาท ซึ่งถ้าคิดตามอัตรา 0.01% จริงๆ ตามความเข้าใจของผม -> เราก็น่าจะเสียค่าโอนแค่ 22,500 บาท

**** แต่ในวันที่ไปโอนกันจริงๆ เมื่อวันที่ 28 พ.ย.  ทางเจ้าหน้าที่ของกรมที่ดินได้เรียกเก็บค่าโอนไปรวมทั้งสิ้น 107,409 บาท (แบ่งเป็น -> ภาษีเงินได้ 33,154 บาท, ภาษีธุรกิจเฉพาะ 67,500 บาท, รายได้ส่วนท้องถิ่น 6,750 บาท)

ก็เลยขอรบกวนท่านใดที่พอจะทราบเกี่ยวกับเรื่องกฎหมายอสังหาริมทรัพย์ หรือเกี่ยวกับเรื่องซื้อ-ขายบ้านมือสอง วานรบกวนช่วยชี้แจงด้วยนะครับ ว่าทางกรมที่ดินจัดเก็บเงินค่าโอนถูกต้องหรือไม่?  และถ้ากรมที่ดินเรียกเก็บเกิน เราจะทำเรื่องขอเงินส่วนเกินคืน หรือร้องเรียนหน่วยงานที่ใดได้บ้างครับ?"

ด้วยความเคารพอย่างสูง
    เบอท

จากคุณ : albertpotjes - [ 6 ธ.ค. 49 20:26:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom