Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เกร็ดความรู้เกี่ยวกับทีวี สำหรับ ประกอบการตัดสินใจซื้อคับ

ไม่รู้จะช่วยได้มากมั้ยนะครับ แบบว่าผมสิงห้องนี้มาหลายวันแล้วเหมือนกันอ่านอย่างเดียว เห็นคำถามผุดมาเป็นพักๆ ซึ่งก็มีที่ให้ความรู้เยอะๆ ด้วยมีพื้นฐานด้านนี้ เลยทำให้ผมอยากรู้เข้าไปอีก ก็เลยลองหาๆอ่านๆ ดู ข้อมูลเก่าบ้างใหม่บ้าง เสร็จแล้วก็เลยรวบรวมๆเขียนไว้ใส่ บลอก แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามา post ที่นี่ด้วย เสียดาย ใส่รูปใส่ตารางลำบาก อาจอ่านแล้วเข้าใจยากกว่านิดนึง

ถ้ามีแล้ว หรือซ้ำอย่างไรก็ช่วยกัน vote ลบได้นะคับ รกๆๆ

เราคงปฏิเสธกันไม่ได้ใช่ไหมครับว่าโทรทัศน์เปรียบเสมือนปัจจัยที่ 5 (ให้อยู่ก่อนมือถือ เพราะมาก่อนอ่ะ) สำหรับพวกเรากันไปแล้ว บ้านไหนไม่มีทีวีกันบ้างครับเนี่ย ผมว่าก็คงไม่มีอ่านะ ถ้าไม่ได้อยู่ชนบทที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึงจริงๆ

นี่ก็ยุคมิลเลนเนี่ยมกันไปแล้ว ทีวีก็มีวิวัฒนาการเหมือนกันกับอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดอื่นเหมือนกันครับ ทีวีเครื่องแรกที่ผมเห็นตั้งแต่จำความได้นี่เป็นแบบทีวีสี (แหม่ ยังไม่แก่มากเว้ยเรา) แบบปรับช่องแบบหมุนๆปุ่มเอา ไม่มีรีโมท นั่นก็ถือว่าเก่ามากแล้วสำหรับผมครับ เพราะเดี๋ยวนี้ ถ้าดูทีวีที่เห็นๆกันอยู่เนี่ยแล้วกลับไปมองทีวีเครื่องเก่า จะคิดว่า น่าเอามันเข้าพิพิฒภัณฑ์ (สะกดผิดเห็นๆ แงๆ ตกภาษาไทย) จริงๆเลยครับ

แล้วทีวีมัน มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง
       ถ้าจะถามว่าอะไรเปลี่ยนไปบ้าง ก็คงต้องเล่าถึงทีวีที่หลายๆคนรู้จักกันอย่างดีซะก่อนอะนะครับ ทีวีที่เราใช้ๆกันมาเนิ่นนานั้น เค้าเรียกว่าทีวีแบบ CRT (Cathode ray tube) ทีวีแบบนี้จะมีสิ่งที่เรียกว่า “หลอดภาพ” เป็นอุปกรณ์หลักซึ่งมีหน้าที่สร้างภาพตามชื่อนั่นเองครับ โดยข้างหลังหลอดภาพ นั้น จะมีตัวกำเหนิด อิเลคตรอน ปล่อย อิเลคตรอนออกมา ระหว่างเดินทาง อิเลคตรอนจะโดนความคุมทิศทางโดยสนามแม่เหล็ก เพื่อให้ตกกระทบบนจอภาพ ตามตำแหน่งที่ต้องการ และที่หน้าจอจะเคลือบสารจำพวกฟอสฟอรัสไว้ทำให้เกิดการเรืองแสงครับ

จากคุณ : De-Ace - [ 7 ธ.ค. 49 21:17:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom