Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำในการเลือกลิฟท์โดยสารขนาด 550 กก. ค่ะ

ดิฉันจะสร้างตึก 5 ชั้นค่ะ ได้สอบถามลิฟท์มาได้ข้อมูลดังนี้ค่ะ
    1 ลิฟท์นอกเช่น มิตซู โอทิส ซิกม่า โคเน่ ราคาประมาณ
      1 ล้านกว่านิดหน่อยค่ะ  ถ้าฟูจิเทค 1 ล้านสองแสน
    2 ลิฟท์ผสม ของไทย กับจีน หรือ บางส่วนใช้ญี่ปุ่น
      ราคา 700,000
    3 ตัวลิฟท์มีระบบ PLC และระบบ ไมโครโปรเซสเซ่อร์
      ซึ่ง ผู้ขายแจ้งว่า PLC จะซ่อมง่าย และค่าใช้จ่ายใน
      การบำรุงรักษาถูกกว่า  ถ้าแบบไมโครโปรเซสเซ่อร์
      หาก บอร์ด(วงจร) เสีย ราคาเปลี่ยนประมาณ 50,000
      ขึ้น
    4 ลิฟท์มีแบบ มีห้องเครื่อง และแบบไม่มีห้องเครื่อง
      ดิฉันไม่มีปัญหาเรื่องเนื้อที่ใน เรื่องลิฟท์ที่มีห้องเครื่อง
      เขาว่า แบบไม่มีห้องเครื่องจะประหยัดพลังงานกว่า

นี่คือข้อมูลที่หามาได้ค่ะ  ที่ดิฉันจะสร้างตึก 5 ชั้น และ
    ติดตั้งลิฟท์เพราะมีปัญหาหัวเข่า ไม่สามารถขึ้นบันไดได้ค่ะ

บ้านอยู่ 5 คนค่ะ มีคุณยายที่ขึ้นลงบันไดไม่ได้  และเลือก
    ขนาดลิฟท์ที่สามารถ เข็นวีลแชร์เข้าไปได้ค่ะ

ที่ดินรูปเส้นก๋วยเตี๋ยว หน้าแคบ แต่ยาว หากสร้างบ้านชั้นเดียว จะอยู่อาศัยไม่สบาย จึงต้องสร้างขึ้นทางสูงค่ะ

จากข้อมูลที่หามาได้ อยากเรียนรบกวนขอความรู้ค่ะ
    ว่าจะมี อย่างไหนมีข้อดีข้อเสียอย่างไรค่ะ เช่นมีห้องเครื่อง
    กับไม่มีห้องเครื่อง  หรือระบบ PLC กับระบบไมโครโพร-
    เซสเซ่อร์ (บางบริษัทเสนอสองระบบนี้ ด้วยราคาที่เท่ากันค่ะ ) สถาปนิกกำลังเขียนแบบอยู่ค่ะ จะต้องระบุสเปคลิฟท์
    ในเร็ววันนี้ค่ะ เพื่อกำหนดปล่องลิฟท์ค่ะ

หากเรียบเรียงคำถามไม่ถูกต้อง ขอประทานโทษไว้ล่วงหน้าเลยนะคะ

ด้วยความขอบคุณ

จากคุณ : old willow road - [ 15 ธ.ค. 49 16:12:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom