Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รายงานการรับประกันจากเรื่อง "ซัมซุง29นิ้ว สลิมฟิตทีวี เกือบทำผมไฟไหม้เมื่อคืนนน "

จากเรื่อง        "ซัมซุง29นิ้ว สลิมฟิตทีวี เกือบทำผมไฟไหม้เมื่อคืนนน "
    เรื่องย่อ    เมื่อคืนคือวันที่ 23 ธ.ค. 49 ประมาณตี1ครับ ผมกำลังนั่งดูทีวีอยู่ (ก็คือ เจ้า ซัมซุง 29 นิ้ว รุ่น Slim Fit เพิ่งซื้อมาใช้ได้ 3 เดือนครับเพิ่งซื้อเมื่อ 6 กันยายาน 49)
    มันเกิดอาการไฟไหม้ในตัวเครื่องไหม้
    ในเรื่องของการรับประวันนี้ ทางผมได้ติดต่อโทรไปบอก คอลเซ็นเตอร์เค้า ประมาณ 10 โมงเช้า แจ้งรายละเอียดอาการที่เสียไปเรียบร้อย

ซักเที่ยง ทางเจ้าหน้าที่ซัมซุงได้ติดต่อกลับมา ว่า
    "ทางผมเนี่ยได้มีการตั้งกระทู้เรื่องทีวีนี้ในบอร์ดพันท์ทิพย์ใช่มั้ย อยากจะขอความกรุณาให้ช่วยเอากระทู้ออก เพราะตอนนี้มันสร้างความเสียหายให้กับตัวบริษัทมาก
    แล้วก็คุยนัดหมายว่าเดี๋ยวจะส่งช่างเข้ามาตรวจสอบความเสียหาย "

12.15 ช่างจากซัมซุงและอีกคนเป็นฝ่ายประเมินผล  มาถึงทันทีเร็วมากครับ เร็วกว่าสั่งพิซซ่า
    ช่างก็มาถ่ายรูป เหมือนๆกับที่เอามาลงให้ดูอ่ะครับ มาเช็กความเสียหายของทีวี สอบถามอาการว่าก่อนเกิดเหตุมีสัญญาณผิดปกติมั้ย
    เปิดใช้งานนานแค่ไหน ปกติเปิดใช้งานหนักแค่ไหน
    ถามว่ามีใครได้รับบาดเจ็บมั้ย  (อันนี้กายไม่บาดเจ็บครับ แต่ใจนี้ไหม้ไปแล้วมันผวามาก) ฯลฯ
    แล้วก็เช็กส่วนอื่นที่เสียหาย เช่น ตู้ที่ตั้งทีวี ที่เป็นรอยไหม้ไป อันนี้เจ้าหน้าที่จะนำเรื่องเสนอ ผู้จัดการว่าจะมีการชดเชยให้อย่างไร
    แล้วก็เอาทีวีเครื่องที่ไฟไหม้กลับไป พร้อมทั้งทิ้งใบซ่อมเครื่องให้เป็นหลักฐาน
    ส่วนตัวทีวีจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดให้ ในตระกูล สลิมฟิต เหมือนเดิม ทางเจ้าหน้าที่ยืนยันว่าจะมีการตรวจเช็กคุณภาพให้อย่างระเอียดเลย
    ตรวจจากโรงงานมาแล้ว ก็จะตรวจจากบริษัทซ้ำอีก เพื่อความมั่นใจ
    และเรื่องชดเชยตู้วางทีวีที่เสียหายจะนำเรื่องเข้าคุยกับผู้ใหญ่อีกที

สุดท้ายเรื่องของกระทู้ที่นำมาตั้งทางเจ้าหน้าที่ขอร้องให้นำกระทู้ลง เพราะมันสร้างความเสียหายให้กับบริษัทเค้ามาก
    เค้าไม่ได้มีเจตนาทำของไม่ดีออกมา แต่มันเป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ กว่าเค้าจะขายของสร้างชื่อเสียงขึ้นมาได้ อันนี้ผมเองก็สงสารเหมือนกัน
    เข้าใจครับไม่มีใครอยากให้เรื่องนี้เกิด มันเสียทั้งสองฝ่าย

ยังไงผมก็ขอให้เรื่องนี้เป็นบทเรียนที่สำคัญแก่ซัมซุงครับ ถึงแม้เราจะบอกว่าเคสแบบนี้มีโอกาสเกิด 1 ในแสน โอกาสมันน้อยมากที่จะเกิดแบบนี้
    แต่พอเกิดแล้วเป็นไงครับ มันสร้างความเสียหายขนาดไหน ยังไงพยายามตรวจสอบคุณภาพสินค้าให้ระเอียดที่สุดเท่าที่จะทำได้ดีกว่าครับ
    ดีกว่าให้ชิ้นส่วนที่มันไม่ได้มาตรฐานหลุดออกมาเป็นอันตรายแก่ผู้ใช้แบบนี้ครับ

อันนี้ให้เครดิตกับเจ้าหน้าที่ที่มาตรวจครับทำงานเร็วดี จากทีมงานซัมซุงปรบมือให้ครับ
    อันนี้ขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาอ่าน มาโหวต มาให้คำแนะนำ น่ะครับ ตอนนี้เรื่องคลี่คลายในทางที่ดีแล้ว คงจะลงเอ่ย
    ด้วยดีทั้งลูกค้าและทั้งซัมซุง    ขอขอบคุณจากใจเลยครับ
    อันนี้ขอบคุณสังคมคุณภาพ www.pantip.com ที่เป็นแหล่งพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน ผมเข้าใจแล้วสังคมคุณภาพเป็นยังไง
    ถ้าได้เครื่องใหม่มาแล้ว ผมจะขออนุญาต ถ่ายรูปนำมาอวดครับ :-D

และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าซัมซุง จะใส่ใจรับฟังดูแล และแก้ไขปัญหา ให้กับลูกค้า ด้วยบริการดีๆ แบบนี้ อย่าให้ลูกค้าต้องได้รับความเดือดร้อนจากการบริการที่ล่าช้าหรือไม่สนใจลูกค้า จนต้องมีการฟ้องร้องหรือนำมาบอกเล่ากันในกระทู้ต่างๆ ซึ่งมันคงไม่เป็นผลดีนัก

ตอนนี้ได้ทีวีมาเปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้วครับ คือทางซัมซุงจัดการให้เสร็จสรรพภายในวันเดียวเลย(25 ธ.ค. 49 พอดี)  

แก้ไขเมื่อ 26 ธ.ค. 49 13:00:27

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 49 17:44:51

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 49 17:43:01

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 49 14:42:54

จากคุณ : balll23 - [ 25 ธ.ค. 49 13:58:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom