Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พื้นในบ้านเป็นปูนซีเมนต์ขาว

ตอนนี้ที่บ้านมีปัญหาเรื่องพื้นโถงบ้านครับ คือผมเคยไปเห็นรีสอร์ทแห่งหนึ่ง เค้าเทพื้นด้วยปูนซีเมนต์ขาวขัดมัน แล้วสวยมาก ดิบๆ แต่นุ่มนวลกว่าปูนเทา ก็เลยมาเทที่บ้านบ้าง โดยช่างผสมกับหินกรวดละเอียดสีขาว เมื่อเทเสร็จกลับไม่ค่อยมันเท่าไร ออกจะด้านๆ แต่ไม่หยาบ อารมณ์เหมือนปูนปลาสเตอร์ ผมก็เลยบอกช่างว่าให้ทำอย่างไรก็ได้ให้มันเงาขึ้น เค้าก็เอาลูกหมูมาลองขัด มันก็เงาขึ้น โดยช่างบอกว่าเสร็จแล้วจะเอา Wax ที่ใช้กับพื้นหินขัดลงก็จะมันเงาขึ้น ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไร เพราะเขาบอกผมว่าเพิ่งเคยเทพื้นด้วยปูนขาวครั้งแรก...แป่ววว (ทีแรกบอกทำได้) ผมก็พยายามสอบถามไปหลายๆ ที่ว่าจะแก้ไขอย่างไร เพราะเรื่องไม่เงา ไม่เท่าไร แต่เรื่องการดูดซับสิ่งสกปรกสิ สุดยอด ไม่ว่าอะไรหยดลงไป เป็นซึมเข้าไปเป็นเนื้อเดียวกับพื้นทันที ขัดถูไม่ออก อยากจะรบกวนกูรูให้ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยด้วยครับ ไม่อยากทุบทำใหม่...ผมสอบถามไป บางคนก็แนะนำให้ใช้เครื่องขัดมาขัด ซึ่งเชื่อว่ามันจะทำให้หินที่อยู่ด้านล่างขึ้นมา กลายเป็นพื้นหินขัดไป การใช้เคมีเคลือบจะใช้ได้ไหมครับ...มีแบบไหนบ้างที่พอจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ เพราะที่รีสอร์ทที่ว่ายังทำได้เลย ไม่รู้ทำไง

จากคุณ : KooKooMan - [ 11 ม.ค. 50 16:42:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom