Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กำลังจะแต่งคอนโด ช่วยดูหน่อยครับ...

เป็นคอนโด 70 ตรม. ให้เพื่อนพ่อที่เป็นสถาปนิคช่วยออกแบบและดูแลงานให้

สิ่งที่ต้องทำคือ
    1. ห้องน้ำทำใหม่หมด ทั้งปูกระเบื้องพื้น และผนัง, ย้ายตำแหน่งอ่างล้างหน้า และเปลี่ยนโถส้วม
    2. เดิมเป็นระเบียงใหญ่ ผมจะปิดให้เป็นพื้นห้องที่กว้างขึ้น โดยปิดระเบียงด้วยหน้าต่างกระจกกรอบอลูมิเนียม
    3. พื้นเดิมเป็นกระเบื้องก็ต้องทำใหม่ เนื่องจากระเบียงถูกปิด ต้องทำพื้นใหม่ เลยจะปูพื้นลามิเนดทับ
    4. ลอกวอล์เปเปอร์เก่าออก แล้วทาสีแทน
    5. เดิมมีหนึ่งห้องนอน จะกั้ันห้องเพิ่มเป็นห้องทำงานด้วยประตูกระจก (เดิมมี 2 ห้อง จะกลายเป็น 3)
    6. ตีฝ้าเพดานเพิ่มส่วนที่เดิมเป็นระเบียง
    7. ติดแอร์ใหม่
    8. ฺBuild in ตู้สื้อผ้า, ตู้หนังสือ และตู้ home theatre.
    9. ที่หลือ Furniture ลอยตัว
    10. เดินไฟเพิ่มเติมบางจุด

คำถามครับ
    1. ไม่ทราบว่าอะไรที่เราควรติดต่อซื้อเองบ้างครับที่จะจะถูกกว่าให้ช่างเหมาหมด
    เช่นกระเบื้อง, พื้นลามิเนด หรือวัสดุบางอย่าง

2. ตามงานด้านบน ควรทำอะไรก่อน ทำอะไรหลังสุดครับ

3. มีอะไรที่ควรระวังเป็นพิเศษบ้างครับในการจ้างผู้รับเหมา

4. ตอนนี้รอเสนอราคาอยู่ จากข้อมูลคร่าวๆราคาจะอยู่ประมาณท่าไหร่ครับ ดีไซน์กลางๆครับ ไม่เรียบไปแต่ไม่ถึงกับหรู

ช่วยแนะนำด้วยครับ เป็นการแต่งบ้านเองครั้งแรกครับ

จากคุณ : Larry Bird - [ 13 ม.ค. 50 16:58:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom