Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลาดซีเมนต์รอบๆบ้านไม่ให้ทรุดอย่างน้อยสิบปี ใช้เสาเข็มลึกกี่เมตรคะ

ซื้อบ้านมาได้หกเจ็ดปี ถมดินรอบบ้านไปสองรอบแล้วค่ะ
    ล่าสุดฝั่งที่เป็นระบบท่อระบายน้ำก็ทรุดลงไปจากเดิมมากเมื่อเทียบกับระดับตัวบ้าน

เลยคิดว่าจะลาดซีเมนต์ทำท่อน้ำทิ้งใหม่ ให้ผู้รับเหมามาประเมินราคา เค้าบอกว่าจะต้องลงเสาเข็มลึกหกเมตรค่ะ

เลยอยากถามผู้รู้ค่ะว่าปกติพื้นที่รอบๆบ้าน ถ้าเราลาดซีเมนต์เพราะปัญหาดินทรุดตัวควรจะลงเสาเข็มลึกกี่เมตรดีคะ เพราะผู้รับเหมาบอกว่าทำเสาเข็มหกเหลี่ยมลึกหกเมตรจะอยู่ได้ประมาณห้าหกปี ก็จะทรุดอีกจริงไหมคะ
    คือใจเราอยากจะทำให้อยู่ได้นานไม่ต่ำสิบปี จะได้ไม่ต้องมาคอยแก้ปัญหาถมดินรอบบ้านอยู่เรือ่ยๆค่ะ

ส่วนอีกจุดหนึ่งก็คือส่วนของถังเก็บน้ำ เดิมทีถังเก็บน้ำเป็นแบบฝังใต้ดินค่ะ (โครงการณ์ของแลนด์) แต่ผ่านมาหลายปีระดับถังเก็บน้ำอยู่ต่ำกว่าระดับตัวบ้านไปมาก เลยคิดจะเลิกใช้แล้วซื้อถังเก็บน้ำบนดินใหม่เป็นถังแสตนเลส
    ผู้รับเหมาบอกว่าถังใต้ดินเดิมไม่ต้องทำอะไร เค้าจะเอาทรายเติมลงไปให้เต็มแล้วทิ้งไว้ทั้งอย่างนั้น ไม่ทราบว่าทำวิธีนี้ถูกต้องหรือไม่คะ จะมีปัญหาอะไรตามมาทีหลังหรือไม่ เพราะผู้รับเหมาบอกว่าถ้าเอาถังเก่าออกจะยุ่งยากมากเรื่อง (ใจเราอยากเอาออกมาเทิร์นเวลาซื้อถังใหม่ค่ะ)

แล้วถ้าเราซื้อถังใหม่มาตั้ง สมมติว่าเป็นถังหนึ่งพันลิตร จะต้องลงเสาเข็มกี่ต้นและความลึกเท่าไหร่ถึงจะไม่ทรุดคะ (อย่างน้อยสิบปี )

ขอความกรุณาเพื่อนๆ หรือพี่ๆที่มีความรู้ ช่วยให้คำแนะนำด้วยเถอะค่ะ ไม่ทราบว่าตามคำแนะนำของผู้รับเหมารายนี้ ถือว่าได้มาตรฐานไหมคะ..

และมีวิธีคำนาณราคาแบบคร่าวๆไหมคะว่าการลาดซีเมนต์รอบบ้านพร้อมฝังเข็มควรจะมีราคาประมาณตารางเมตรละเท่าไหร่คะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ

จากคุณ : บ้านอยู่แถวรามอินทราค่ะ - [ 17 ม.ค. 50 17:32:09 A:124.120.84.245 X: TicketID:093748 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom