Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวน สถาปนิก ช่วยดูแปลน บ้านให้หน่อยค่ะ

มีที่ดิน หน้ากว้าง 15.74 เมตร ยาว 45 เมตร หันหน้า ไปทางทิศเหนือ  ที่เขตจะมีกำหนดว่า ต้องเว้นระยะห่างจากรั้วเพื่อนบ้าน 2 เมตร คือด้านตะวันตก  สำหรับด้านตะวันออก จะเป็นโรงรถ ยาวไปถึง โรงเก็บของข้างหลัง  (ตามแปลนบ้านเก่า )

คิดแปลนชั้นล่างไว้ คร่าวๆ แบบนี้ ช่วยดูหน่อยนะค่ะ ว่ามีจุดอะไร ที่ควร ปรับปรุง ไหม
    ที่ไม่ค่อยชอบ ก็ตรงที่มี ทางเดิน ยาว รู้สึกว่า ต้องเสียเนื้อที่นี้ไป  ปรับตรงจุดนี้ ยังไงดีคะ...
    สำหรับ ห้องครัว กับห้องซักผ้า อยู่ในตำแหน่งเหมาะสมไหมคะ หรือว่า วางห้องครัวไว้ ทางด้านตะวันออก จะดีกว่าไหม

ถ้าจะวางให้ถูกหลักฮวงจุ้ย เราควรวางห้องครัว ไว้ทิศทางไหนคะ รวมถึงห้องนอน และตำแหน่ง การวางเตียงด้วยคะ  

สำหรับแปลนชั้นบน คิดว่า จะมีห้องนอนอีก 4 หรือ 5 ห้อง ( แต่ละห้องใหญ่ ประมาณ 4 คูณ 5 เมตร  หรือมากกว่าถ้าทำได้ )
    ห้องน้ำ 2 หรือ 3 ห้อง ให้มี ห้องหนึ่งมีห้องน้ำในตัว และอีก 4 ห้อง แชร์ห้องน้ำ ระหว่าง 2 ห้องนอน ต่อ 1 ห้องน้ำ  และมี ห้องดูทีวี หรือนั่งเล่น พอเวลาเราเดินขึ้นบันไดมา

อันนี้แปลนชั้นล่าง ที่วาดไว้

แก้ไขเมื่อ 22 ม.ค. 50 09:30:18

จากคุณ : พุฒ - [ 22 ม.ค. 50 08:56:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom