Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ข้อแนะนำในการเลือกซื้อ LCD TV

ผมก็คงเหมือนกับชายหนุ่มทั่วไปที่เล็งเจ้า LCD  ไปเดินห้างทีไรเป็นต้องแวะยืนดูอยู่เนืองๆ  และที่สำคัญแวะมาอ่านกระทู้ที่นี่เพื่อเป็นข้อมูล
    ในฐานะที่พอมีความรู้ด้านนี้อยู่บ้างเห็นว่าข้อมูลบางอย่างน่าจะเป็นประโยชน์เลยเขียนมาให้เพื่อนๆที่คิดจะซื้อ LCD TV  
    ที่สำคัญช่วงนี้ LCD กำลังบูมมาก  เวลาไปห้างใหนก็จะมี Sale มาล้างสมองเป็นนิจ  หากไม่มีข้อมูลไว้ก่อนอาจจะไขว้เขวได้ง่ายๆ  
    ลองดูตัวอย่างที่ผมเจอเองสดสดร้อนๆ
    sale: สอบถามได้ครับพี่
    ผม: น้องทำไม P... 2 ตัวนี้ราคาต่างกันเกือบเท่าตัวละ (  32 นิ้วทั้งคู่ / 59900 /29900 ราคาตั้ง)
    sale: อ๋อตัวแพงละเอียดสุดครับ contrast 3200
    ผม:อ้าวมันละเอียด 1388 X  768 เท่ากันไม่ใช่เหรอ
    sale: แต่ตัวนี้ละเอียดกว่าครับ (ยังยืนยัน) และภาพสวยกว่าครับ
    ผม:อืม.. เหรอ แล้วทำไมน้องไม่เปิด demo เรื่องเดียวกันละจะได้ทียบกันได้ (เพราะตัวถูก เปิดหนังอีกเรื่องที่สีมันแปร๋นๆ  มาก)
    sale: แต่ยังไงตัวนี้ก็ยังดีกว่าของเกาหลีนะครับ  พวกนั้น contrast แค่ 3000 เอง  ภาพเป็นหยัก
    ผม: (ปลีกตัว  ไปดูของเกาหลี เพราะราคา 29900 และ 27900 )
    sale: (ไม่ลดละ ตามมาล้างสมองต่อ)
    sale : (ชี้ให้ผมดูที่จอของ L.. ซึ่งกำลังฉายก้านกล้วย  ดูไกล้ๆจะเห็นเป็น noise คือจุดจะยุบยิบ สีไม่เนียน)
    sale : นี่เห็นมั๊ยครับพี่  เพราะ contrast มันแค่ 3000 ภาพ ตรงนี้ดูไกล้ๆเลยไม่สวย
    ผม: (ขยับตัวมาดูของ S... )
    sale : ตัวนี้ยิ่งหนักเลยครับ contrast  2700 ภาพแย่กว่าเยอะ (ว่าแล้วก็เอานี้วแตะไปที่จอภาพแล้วลากนิ้วไปมาก  จะเห็นเงาบนจอตามรอยลาก เนื่องจากผลึกเหลวข้างในถูกกด) เห็นมั๊ยพี่แค่เอานิ้วลากก็เป็นรอยเงาแล้ว
    ผม: (เดินจากมา โดยไม่ถามอะไรต่อ)

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 50 17:15:39

จากคุณ : suratin_tom - [ 26 ก.พ. 50 15:39:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom