Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องวุ่นๆ เกี่ยวกับ ธนาคาร กรมที่ดิน คนขาย คนซื้อ

เรื่องมันยาว นิดนิงคับ... พอดีว่าจะซื้อบ้านมือสองหลังนึง แต่ตอนที่ยื่นเรื่องไปนั้น บัตรประชาชนใกล้หมด อายุ แต่ก็ธนาคารก็อนุมัติมาแล้ว ตอนที่จะไปทำเรื่องโอน จนท.ธนาคารบอกให้ไปทำบัตรใหม่ เพราะตอนนี้หมดอายุแล้ว แต่บังเอิญว่าในระหว่างที่ผมยื่นเรื่องนั้น พอดีเจ้าของทะเบียนบ้านที่ผมอยู่เค้าย้ายชื่อผมออก (พอดีมีเรื่องนิดหน่อย) แล้วดันเอาชื่อผมไปอยู่บ้านไหนก็ไม่รู้ที่ต่างจังหวัด คราวนี้ผมจะทำบัตรใหม่ก็คงไม่ได้ ก็เลยปรึกษากับคนที่ขายบ้าน (พอดีเป็นญาติกัน) เค้าก็ให้เราเอาชื่อไปอยู่ในทะเบียนบ้านได้
    คำถาม คือ...
    1. ถ้าผมย้ายเข้าไปอยู่ทะเบียนบ้านในฐานะผู้อยู่อาศัย จะมีปัญหาตอนทำเรื่องโอนบ้านกับกรมที่ดิน/ธนาคารที่ให้กู้ หรือไม่ เพราะที่อยู่ในบัตรบชช.ผม จะเหมือนกับคนที่ขาย
    2. ถ้าผมย้ายเข้าไปอยู่ทะเบียนบ้านในฐานะเจ้าของเลยจะได้หรือไม่ (ถ้าญาติให้ทำ)
    2.1 ถ้าได้ตอนโอน กรมที่ดินจะคิดค่าโอน/จดจำนองที่กี่ % สามารถใช้สิทธิบ้านมือสอง 0.01% ได้หรือไม่ (เจ้าของบ้านอยู่ในทะเบียนบ้านมาเกิน 10 ปีแล้ว)
    2.2 ถ้าได้ เจ้าของเดิมก็ต้องเปลียนบัตรประชาชนก่อนไปยื่นกับกรมที่ดินใช่หรือไม่ (เจ้าของบ้านมีบ้าน 2 หลัง)
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

จากคุณ : Romeo - [ 28 ก.พ. 50 22:37:59 A:58.64.113.18 X: TicketID:040557 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom