Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่างทาสี ล้างสีเก่าแล้วไม่รอน้ำแห้งก็เอารองพื้นทาทับปูนเปียกๆ เลย ควรเปลี่ยนช่างสีไหมคะ

บ้านเราอายุ หกเจ็ดปี สีเก่าเอามือลูบแล้วมันจะออกเป็นแป้งเป็นฝุ่นๆค่ะ
    ผู้รับเหมาก็หาช่างสีมาให้ เราก็คุยว่าเราต้องการให้ล้างสีเก่าที่เป็นฝุ่นออกก่อนรอให้แห้งสักสามสี่วันแล้วค่อยลงรองพื้น(ตามคำแนะนำร้านขายสี)
    ควรรอประมาณหนึ่งอาทิตย์ ถ้าช่วงนี้แดดดี ก็ให้รอสามสี่วันก็ได้แล้ว ค่อยทารองพื้น

ก็อธิบายให้ช่างฟัง ขอให้ทำตามนี้ แต่ช่างบอกว่ารับงานมายี่สิบปีทำบ้านมาเป็นสองร้อยหลังก็ไม่เคยล้างสีก่อนเลย แค่ขูดสีที่ลอกออก
    แล้วก็ทารองพื้นได้เลย เราก็ไม่ค่อยมั่นใจแต่อยากให้ล้างสีเก่าก่อนเพราะมันเป็นฝุ่นแป้ง(เหมือนที่ร้านขายสีเค้าแนะนำ)
    ก็คุยกับผู้รับเหมาว่าให้บอกช่างอีกทีว่าเราต้องการแบบนี้ ช่างก็รับปากกับผู้รับเหมา แล้วผู้รับเหมาก็ไป

เราอยู่บ้านตลอดก็ออกไปดูช่างเป็นระยะ เค้าก็ล้างสีแบบเสียไม่ได้ ประมาณครึ่งชั่วโมงก็ล้างสีทั้งหลังเสร็จแล้วรวมรั้วด้วย
    แล้วทั้งๆน้ำหยดๆอยู่อย่างนั้น เค้าก็เอารองพื้นมาทาทับแล้วค่ะ
    เราก็แย้งว่ามันยังไม่ควรทาตอนนี้นะคะ แต่ช่างก็ทาไปแล้ว เลยพูดอะไรไม่ออก

แล้วผ่านไปประมาณสองชั่วโมงก็มากดกริ่งบอกว่าเสร็จงานแล้ว
    จะกลับแล้ว(มาสิบโมง ล้างสีบ้านทั้งหลังรวมรั้วพร้อมทาสีรองพื้นเสร็จบ่ายสามโมง พักกลางวันอีกประมาณชั่วโมงด้วยค่ะ)
    ขณะที่ยืนคุยอยู่นั้นว่าช่างจะกลับแล้ว เราถามว่านี่เสร็จแล้วหรือคะ เค้าบอกให้ไปซื้อสีได้พรุ่งนี้จะลงสีจริงสองเที่ยวเลย
    แล้วเราสังเกตเห็นสีเก่าบางจุดยังลอกๆ อยู่ เราบอกนี่ลงรองพื้นเสร็จแล้วหรือ ไม่ต้องขูดสีเก่าออกก่อนเหรอคะ เค้าบอกว่าไม่ต้องขูดหรอก
    ทารองพื้นเลยแล้วเดี๋ยวตรงไหนพองค่อยขูดออกก็ได้ o_O แล้วเค้าก็พากันกลับ นึกภาพออกไหมคะ ว่าช่างสีผู้ชายห้าหกคน
    กับเราเจ้าของบ้านผู้หญิงคนเดียว จะเถียงเค้าก็ไม่ได้

แล้วเรื่องแตกลายงา ถามเค้าว่าต้องโป้วก่อนไหม เค้าบอกถ้าคุณใช้สีดีก็ไม่ต้องหรอก เดี๋ยวทาสีมันก็ปิดรอยไปเองมองไม่เห็นหรอก...T_T
    เอ่อ.... ที่เคยได้ยินมาไม่ใช่แบบนี้นะคะ เค้าก็ต้องซ่อมก่อนโป้วรอยแตกลายงาก่อน แล้วถึงทารองพื้น ช่างบอกอันนั้นมันสีถูก
    ถ้าสีแพงสีดี ไม่ต้องหรอก ทาสีแล้วก็สวยมองไม่เห็นรอยแล้วไม่ว่าจะเชื้อราหรือแตกลายงา สบายมาก....

หลังจากนั้นเราไปซื้อสีก็คุยกับที่ร้านอีกเค้าบอกว่า ต้องรอให้ผนังแห้งสักสองสามวันค่อยลงรองพื้น การที่ลงรองพื้นแล้วสีเก่ามัน
    พองออกมา มันเป็นการฟ้องอยู่แล้วว่าเตรียมพื้นผิวไม่ดี มันก็พองออกเป็นธรรมดา แล้วจะไปขูดออกทีหลังมันก็ได้ แต่มันจะเปลืองรองพื้นเราน่ะสิ

เอ้อ แบบว่าปวดหัวมากเลยค่ะไม่รู้จะแก้ไขยังไง
    ตอนนี้คุยกับผู้รับเหมาบอกเค้าว่าไม่อยากให้ช่างคนนี้ทำต่อแล้ว เค้าก็โอเค แต่ปัญหาคือเช้านี้ช่างเข้ามาคุยกันไม่จบ
    เค้ายังคงยืนยันว่าเค้าทำงานมาสองร้อยหลังก็ทำมาแบบนี้ทั้งนั้น แล้วเค้าเบิกค่าของค่าแรงจากผู้รับเหมาไปหกพันกว่าบาทเมื่อวานนี้
    ตอนแรกเรากับผู้รับเหมาคุยกันว่าให้เค้าคิดเฉพาะค่าแรงงานเมื่อวาน แล้วค่าของ(แปรงทาสี ไม่ไผ่ทำนั่งร้าน อื่นๆ)
    ก็ถือว่าเราจ่ายแล้วเป็นของเราแล้วให้เค้าคืนเงินส่วนต่างที่คิดหักค่าแรงทำงานเมื่อวาน ที่เหลือให้คืนมา
    แต่ช่างไม่ยอมคืน บอกว่าขอกลับไปคิดก่อนเพราะเสียความรู้สึกมากไม่เคยเจอแบบนี้ ผู้รับเหมาก็บอกว่าสงสัยคงไม่ยอมคืนแล้ว
    เพราะแตะหมูเข้าปากหมา...ไปแล้ว(อันนี้ผู้รับเหมาว่านะคะ)

ทีนี้เราอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆว่า เราจะแก้ไขงานที่ทำไปแล้วอย่างไรคะ

1. ต้องเริ่มต้นล้างสีขัดสีใหม่ ทารองพื้นใหม่หมดเลยรึเปล่าคะ
    2.กรณี ถ้าไม่เริ่มใหม่แต่ต้น แต่ทิ้งไว้ในสภาพนี้แล้วรอสักสามสี่วัน แล้วก็ให้ขัดเฉพาะส่วนที่พองออกแล้วทารองพื้นเฉพาะส่วนที่ถูกขัดออก
    จะทำได้ไหมคะ จะมีผลเสียมากไหม เพราะช่างทารองพื้นหลังจากขัดล้างด้วยน้ำเปล่าทันทีเลยค่ะ ไม่ได้รอให้แห้งสนิท
    (เค้าบอกว่าเค้ารอสามสิบนาทีแล้วเหลือเฟือแล้ว จริงไหมคะ...ตอนที่เราเดินออกมาดูผนังบางส่วนยังมีน้ำหยดอยู่แลย)
    3.ปริมาณรองพื้นที่ใช้ ใช้ไปน้อยกว่าที่คำนวณกันเอาไว้ครึ่งต่อครึ่งคือแทนที่จะใช้รองพื้นสองถังตามที่คำนวณพื้นผิวทั้งหมด
    แต่เค้าทาแค่ถังเดียวและยังเหลือติดก้นถังด้วย เราก็ไม่รู้ว่าเค้าทาทั่วทุกซอกทุกมุมรึเปล่าค่ะ หรือเป็นเพราะผนังอุ้มน้ำอยู่ทำให้ปริมาณรองพื้นที่ใช้ลดลง
    อย่างนี้จะมีประสิทธิภาพไหมคะ หรือเราควรจะทาทับอีกรอบ ไม่แน่ใจว่าทารองพื้นสองชั้นจะเป็นผลดีหรือผลเสีย มากกว่ากันค่ะ

ตอนนี้ก็สงสารผู้รับเหมาด้วยสงสารตัวเองด้วยไม่รู้จะเอายังไงต่อเพราะนอกจากงบบานปลายแล้วไม่รู้จะแก้งานยังไง
    อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าเราควรจะทำยังไงต่อดีคะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : T_T - [ 13 มี.ค. 50 11:03:36 A:124.120.76.190 X: TicketID:093748 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom