Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เอามาจาก Fwd mail [เกมทศกัณฑ์]

โดนปล้นแชมป์   เจอเข้าไปจังๆ !!!

หลังจากที่เคยโพสท์แฉเรื่องสามสาวทีม " เด็กสร้างบ้าน " ไปแล้ว
    เมื่อคราวทศกัณฑ์ยกทัพ

มาคราวนี้ทศกัณฑ์จำแลงทำฉาวอีกแล้วครับ

ถ้าท่านพี่น้องยังจำเรื่องอื้อฉาวเกี่ยวกับ การเตี๊ยมและหลอกลวงคนดูของบริษัท
    workpoint รายการเกมส์ทศกัณฑ์ได้
    ซึ่งในครั้งนั้นมันเริ่มจากเพียงคนๆหนึ่งไปโพสท์ในอินเตอร์เน็ท
    เพื่อแฉเรื่องราวที่คนวงนอกไม่รู้ และจะไม่มีวันรู้เลย หากไม่มีคนวงใน
    (Insider) ออกมาเปิดเผย เพราะทีมงาน รวมถึงตัวเจ้าของบริษัทเองนั้น
    เรียกได้ว่า หน้าด้านเหลือหลาย ไร้ซึ่งความละอาย
    คิดถึงแต่ผลประโยชน์ของตัวเอง

ในคราวที่ปั้น 3 สาว ทีมเด็กสร้างบ้านเป็นดาราในสังกัดของ workpoint เองนั้น
    ก็กะให้เป็นแชมป์ 200 สมัย แต่มีอยู่เทปหนึ่ง ที่เตี๊ยมพลาด
    เนื่องจากคนเราอยู่บนเวทีมานาน สมองก็ย่อมล้ากันบ้าง อย่างไรก็ตาม
    ที่เลวร้ายที่สุดคือ เมื่อคุณเธอตอบผิดแล้ว ทีมงานใช้แผน " เทปถูกกลืน
    " โดยอ้างว่าเทปถูกกลืน จึงต้องอัดรายการใหม่อีกครั้ง
    เพื่อให้ทีมสามสาวกลับมาเอาชนะอีกครั้ง ในครั้งนั้นผมอยู่ในห้องส่งด้วย
    รู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรมอย่างมาก
    และคนภายนอกก็ไม่มีวันได้ทราบเรื่องเหล่านี้เลย

พอเปลี่ยนรูปแบบรายการแล้ว มันยังกล้าทำอีก
    ทั้งๆที่คนทั่วประเทศก็รู้แผนของมันหมดแล้ว !!
    ไปหาอ่านย้อนหลังกันเอาเองนะครับ ตามเว็บบอร์ดต่างๆ ว่ารายการ workpoint
    มันมีวิธีโกงอย่างไร ตั้งแต่การเตรียมคำตอบ
    ไปจนถึงการกดสัญญาณไฟ

ครั้งนี้ มันกะปั้นไอ้หนุ่มเจ้าของผับ ย่านอาร์ซีเอคนนี้
    เป็นพระเอกในสังกัดมันต่อไป เพราะเห็นว่าเคยเป็นพระเอกมิวสิคมาก่อน
    เหมือนกับที่มันปั้นสามสาวทีมเด็กสร้างบ้านเป็นดารา เหมือนกับที่มันปั้น "
    น้องเดียว " แล้วให้ออกพ๊อกเก๊ตบุ๊คส์
    และเพื่อดึงเรตติ้งรายการมัน
    ซึ่งเป็นแผนที่มันวางไว้มาตั้งแต่เปิดรายการใหม่ๆแล้ว
    อันที่จริง รายการของ workpoint ทุกรายการก็มีการหลอกลวงคนดูทั้งนั้น
    ต่างกันตรงที่เกมส์ทศกัณฑ์มันทำร้ายจิตใจคนดูและเป็นการอยุติธรรมมากกว่ารายการอื่น
    เช่น รายการแฟนพันธุ์แท้
    ที่มันจะให้ผู้เข้าแข่งขันตั้งคำถามเอง
    แล้วมันก็จะเอามาดูว่าใครตอบข้อไหนได้หรือไม่ได้
    เพื่อที่จะเอามาควบคุมผลการแข่งขันได้อย่างที่ต้องการ

ส่วนการกดไฟเพื่อตอบก่อนในรายการนั้น ก็หลอกลวง
    เพราะมันให้ทีมงานควบคุมเอาไว้แล้วว่าจะให้ไฟติดที่ใคร

แล้วคนอื่นๆจะแข่งไปเพื่ออะไรล่ะครับ
    คุณเคยมั้ยครับ พยายามแทบตาย มุ่งมั่นและตั้งใจอย่างหนัก
    เพื่อที่จะไปแข่งขันอะไรก็ตาม เหมือนผู้เข้าแข่งขันในรายการที่
    ตรากตรำค้นคว้าหาข้อมูลอย่างเต็มที่ โดยที่ไม่รู้ตัวเลยว่า
    ตัวเองถูกกำหนดมาให้แพ้ตั้งแต่แรกแล้ว !
    อนิจจา ผู้เข้าแข่งขันเป็นร้อยเป็นพันคน ที่ถูก " ถีบ " ตกรอบไป
    โดยที่ไม่รู้เบื้องหลังความชั่วร้ายของรายการมันเลย

คำถามประวัติศาสตร์ ก็คือ คำใบ้ว่า " หูหนวก " ซึ่งมีคำตอบให้เลือก 3 ข้อ คือ
    1.  หน้าบน-  วินเซ้นต์ แวน โก๊ะ
    2. หน้ากลาง- บีโธเฟ่น
    3. หน้าล่าง-  อีแวนเดอร์ โฮลีฟิลด์

เชื่อมั้ยครับ ขณะที่กำลังแข่งขันอยู่
    ตอนที่แชมป์กำลังจะตอบหน้าเจ้าปัญหานั้น
    เปลือกตาซ้ายของผมกระตุกอย่างแรงเป็นเวลานาน
    (กระตุกจริงครับ ไม่ได้เปรียบเทียบ ผมเชื่อลางบอกเหตุก็คราวนี้แหละ)

แล้วแชมป์ก็ตอบว่า " วินเซ้นต์ แวน โก๊ะ " ซึ่งเป็นคำตอบที่ผิด
    โดยแชมป์ให้เหตุผลว่า แวนโก๊ะนั้นตัดหูตัวเอง และ
    บีโธเฟ่น เป็นนักประพันธ์เพลง ไม่น่าที่จะหูหนวก

อย่างไรก็ตาม คำตอบที่ถูกต้อง คือ " บีโธเฟ่น " เพราะบีโธเฟ่นนั้น
    เป็นโรคหูหนวก แต่ก็สามารถประพันธ์เพลงได้
    ถึงได้เรียกว่าเป็นอัจฉริยะไงล่ะครับ

ถึงตรงนี้ ผมยิ้มกริ่มแล้วครับ เพราะผมรู้ว่าแชมป์ตอบผิด
    เตรียมตัวกระโดดดีใจเต็มที่เลย
    และแล้วลางสังหรณ์ของผมก็เป็นจริง

ไฟตก !!

ท่านผู้อ่านครับ โอกาสที่ไฟจะตกระหว่างอัดรายการนั้น แทบไม่มีทางเป็นไปได้ !!
    ครั้งนี้ทีมงานเล่นแผนคล้ายๆกับตอนที่ช่วยโกงสามสาวเด็กข้างบ้านให้ชนะอย่างหน้าด้านๆ

ถึงตอนนี้ทีมงานทุกคน รวมถึงตัวแชมป์และปัญญาเองนั้น ต่างก็เล่นละคร
    ให้ผมและคนดูในห้องส่งเห็น ดังนี้

ปัญญา - " ...แหม อยู่ดีๆไฟก็ดันตกซะได้
    งั้นผมปิดหน้าจอของผมก่อนแล้วกัน...เด๋วเทปก็กลืนเหมือนตอนทีมสามสาวหรอก "
    ไอ้อ้วนดำ ทีมงาน1 - " ...พี่ขอโทษนะครับ ไฟมันตก... "
    (แล้วมันก็แกล้งวิ่งไปวิ่งมา 555)
    ปัญญา - " ....ผมปิดหน้าจอของผมก่อนแล้วกัน.... " (มันย้ำอยู่นั่นล่ะ)
    มาถึงตอนนี้ แชมป์หันมายิ้มแหยๆ กับผม แล้วกระซิบว่าเมื่อกี้เค้าตอบมั่ว
    ใช่ครับ !! ประเด็นมันอยู่ตรงนี้แหละ เค้าตอบมั่วจริงๆ
    และยังไม่รู้ตัวว่าตอบผิดด้วย และผมก็ยังคงหลอกตัวเอง มีความหวังอยู่
    เนื่องจากหน้าจอของผมมันยังไม่ดับ ดังนั้นก็หวังว่า
    รายการคงไม่เปลี่ยนคำถามใหม่

ไอ้ผมแดงและผู้หญิง ทีมงาน2และ3 - "
    ...พี่คะ...ขอเช็คไมค์ของพี่หน่อยนะคะ..... " (แล้วก็ทำเป็นมาขยับๆ wireless
    ผม)
    ไอ้ฟูทีมงาน4 - (เดินเข้าไปซุบซิบๆกับแชมป์)

ใช่แล้วครับ !! มันแกล้งให้ทีมงาน 2 คนมาเบี่ยงเบนความสนใจผม
    แล้วก็ให้ทีมงานอีกคนหนึ่ง ไปซุบซิบเตี๊ยมกับแชมป์

และแล้ว..........
    หลังจากที่มันเล่นละครกันอยู่ครู่หนึ่ง มันก็ " สั่ง " ให้ไฟมา
    แล้วทีมงานมันก็มากระซิบกับปัญญา โดยแกล้งให้ผมได้ยินด้วยว่า
    ต้องให้แชมป์ตอบใหม่ แล้วก็อัดรายการใหม่ !!!??

ทำไมคุณต้องอัดรายการใหม่ทั้งๆที่ แชมป์ตอบไปแล้ว !!?
    และถึงแม้ว่าจะให้ตอบใหม่ ถ้าแชมป์บอกว่าตอบมั่ว ทำไมถึงมาเปลี่ยนคำตอบทีหลัง
    !??

จากคุณ : DarkAnakin - [ 14 มี.ค. 50 12:09:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom