Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ความไม่รับผิดชอบและไม่จริงใจของโครงการแสนสิริ เมื่อบ้านโดนขโมยขึ้น เชิญเพื่อนๆอ่าน ก่อนตัดสินใจ

บ้านผมอยู่ที่โครงการสราญสิริ ราชพฤกษ์-แจ้งวัฒนะ ของแสนสิริ ที่ท่านเห็นคำโฆษณาที่อันแสนดี แต่พอเกิดเรื่องกลับไม่มีความจริงใจที่จะรับผิดชอบและช่วยเหลือลูกบ้านที่ได้รับความเดือดร้อน ผมจึงอยากจะแบ่งปันประสบการณ์ของผมให้เพื่อนๆ หรือ พ่อแม่พี่น้อง เพื่อนหรือญาติของท่านที่กำลังคิดตัดสินใจอยู่ หวังว่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับผู้บริโภคอย่างเราๆ
    เมื่อเดือนกันยายนปีที่แล้ว บ้านผมโดนขโมยขึ้นหลังจากย้ายเข้ามาอยู่ได้ไม่ถึงเดือน ทรัพย์สินถูกขโมยมูลค่าประมาณ 600,000 บาท ผ่านมาถึงวันนี้ เกือบครึ่งปี ตลอดเวลาที่ผมต้องวิ่งไปวิ่งมา และเรียกร้องสิ่งต่างๆ ด้วยตัวเองแต่ทางแสนสิริกลับไม่เคยแสดงความกระตือรือร้นที่จะมาดูแลลูกบ้าน หรือแสดงให้เห็นว่ามีการดำเนินการใดๆ อย่างต่อเนื่องช่วยเหลือทางผม บริษัทไม่เคยโทรมาแจ้งว่าบริษัทกำลังดำเนินการอะไรก่อน และมีความคืบหน้าอย่างไร จะบอกก็ต่อเมื่อผมโทรไปหรือไปถามเรื่องเองที่โครงการ นี่หรือมาตรฐานและวิธีทำงานของที่นี่ ขอเอกสารอะไรก็ไม่ยอมให้ พร้อมกับอ้างว่าเป็นเอกสารภายในบริษัท ทั้งๆที่ผมเป็นเจ้าทุกข์ ทำไมจะขอไม่ได้ ไม่เข้าใจ
    ที่แย่มากกว่านั้น บริษัทได้ดำเนินการและยังคงพยายามย้ายพนักงานหลายคนที่มีส่วนรับรู้,เกี่ยวข้อง และรับผิดชอบในเหตุการณ์นั้น ออกไปยังโครงการอื่น (เพื่อให้ไปแสดงความไม่รับผิดชอบที่โครงการอื่นๆ ต่อไป หรือเปล่า ก็ไม่ทราบได้ ภาวนาอย่าให้ไปเกิดกับโครงการของเพื่อนๆ) พนักงานที่มาใหม่ ก็ไม่ดำเนินการที่ดีขึ้น พร้อมกับอธิบายแบบเดิมๆ ว่าผม/ดิฉันไม่เคยทราบเรื่อง ไม่ตามไม่ถามก็ไม่ทำอะไรเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าผู้บริหารหายหัว หายหน้าหายตาไปไหน หลังจากวันแรกที่เกิดเหตุ โทรไปเลขารับ ฝากข้อความให้โทรกลับก็ไม่โทร ครั้งแล้วครั้งเล่า
    นอกจากนี้หลังจากบ้านผมไม่นาน บ้านอีกหลังในโครงการก็โดนยกเค้ากลางวันแสกๆ เพื่อนบ้านที่เห็นเหตุการณ์บอกว่าพวกขโมยกระโดดข้ามรั้วบ้านไปมา เพื่อยกของออกมากองรอรถกระบะที่หน้าบ้าน สิ่งที่บริษัทก็คือ พ่นลมปากว่าจะรับผิดชอบแล้วสุดท้ายลูกบ้านก็ต้องไปตะโกนโวยวายเรียกร้องความรับผิดชอบเอาเองที่สำนักงานขาย ซึ่งบริษัทก็รีบออกมาแสดงความรับผิดชอบเพราะกลัวขายบ้านหลังต่อๆ ไปไม่ได้ (นี่แสดงให้เห็นความรับผิดชอบหรือว่าความเห็นแก่ตัว กันแน่) ผมคิดว่าวันนี้ผมคงต้องลุกขึ้นมาสู้ด้วยไม้แข็งอีกคน อย่างที่เพื่อนๆ บางท่านคงเคยทำ
    ผมก็คงต้องเรียกร้องและตามต่อไปเพื่อรักษาสิทธิและสิ่งที่ผมควรได้รับด้วยตัวผมเอง ผมหวังว่าเรื่องราวของผมจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆใน pantip, คนที่ท่านรู้จัก ไม่มากก็น้อย ผมตั้งใจจะให้เรื่องนี้เป็นเรื่องราวที่ต่อเนื่อง ไม่ใช่ครั้งเดียวแล้วหายไป ผมจะมาอับเดตความคืบ(ไม่)หน้า และความคืบหน้าเป็นระยะ เพื่อประโยชน์แก่ ทุกท่าน
    ถ้าเพื่อนๆ ท่านใดมีข้อเสนอหรือวิธีการผมยินดีรับฟังครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : หมาตูบ - [ 17 มี.ค. 50 21:01:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom