Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

บ้านไม่มีคนอยู่ ปิดตาย+ปลวกกิน ซ่อมหรือซื้อใหม่ไปเลยคะ

คุณแม่ซื้อบ้านไว้หลังนึงค่ะ เป็นทาวน์เฮ้าส์เล็กๆหลังริมสุด อยู่แถวบางบัวทอง

ซื้อไว้ตั้งแต่หมู่บ้านเปิดใหม่ๆ  ตกแต่งอย่างดี ย้ายไปอยู่หลังแรกๆเลยค่ะ แต่ก็ดันมีเหตุให้ต้องทิ้งบ้านไป ขนของออกเหลือทิ้งไม่กี่ชิ้น แล้วก็ปิดตายไปเลย ปีนี้เข้าปีที่ 8 แล้วค่ะ

ระหว่างนั้นเราเรียนอยู่ไกล ก็ไม่ค่อยมีเวลากลับไปดูบ้าน กลับไปดูอีกทีตอนเรียนจบแล้ว ก็พบว่าปลวกกินเกือบทั้งหลังเลยค่ะ รื้อพรมออกดูแทบช็อค จากพื้นปาเก้ตอนนี้ลามไปฝ้าเพดานแล้ว เล่นเอาลมจับเลย กะว่าจะหาเงินมาทำบ้านให้แม่ใหม่ รอแม่กลับบ้าน ก็ไม่รู้ว่าไหวรึเปล่า เพราะเงินเดือนเรายังไม่ถึงขั้นต้องเสียภาษีเลยค่ะ แล้วก็ปีนี้ต้องเริ่มจ่ายหนี้รัฐที่ไปกู้มาเรียนด้วย ก็ไม่รู้ว่าถ้าจะขอกู้ เค้าจะเอาหนี้ตรงนั้นมาคิดตอนขอกู้ทำบ้านด้วยรึเปล่า

ไปเล่าให้แม่ฟัง แม่บอกว่าถ้าซ่อมไม่ไหวก็คงต้องซื้อใหม่ แต่ถ้าจะขายคนอื่นเค้าเราคงต้องซ่อมให้มันดีก่อนถึงขาย ไม่งั้นคงไม่มีใครมาซื้อ แล้วแม่ก็ทำหน้าเศร้าๆค่ะ เราไม่อยากให้แม่กลับบ้านแล้วเจอสภาพบ้านโทรมๆ เพราะแม่เป็นคนหาเงินมาทำบ้านหลังนี้ด้วยตัวเองล้วนๆเลยค่ะ ตอนนี้เลยเริ่มเครียดค่ะ ว่าจะทำยังไงกับชีวิตดี รบกวนพี่ๆและเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

* เราอยู่กับแม่ 2 คนค่ะ แม่ไม่มีรายได้อะไร ส่วนบ้านที่ปลวกกิน ขนาด 16 ตารางวาค่ะ

จากคุณ : หมวยออนเดอะร็อค - [ 19 มี.ค. 50 19:16:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom