Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ซ่อมแซมบ้าน เพราะปลวกทำลาย

เป็นบ้านครึ่งตึกครึ่งไม้เจ้าค่ะ อายุบ้านประมาณ 10 กว่าปี แต่ไม้ที่นำมาสร้างเป็นไม้เก่าประมาณเกือบ 50 ปี  แต่คราวนี้เกิดปัญหาเพราะปลวก

ปลวกเข้ามากินบ้าน ส่วนที่เป็นไม้เกือบหมดเลยเจ้าค่ะ  แม่เลยเรียกกำจัดปลวกมา อัดน้ำยาเสียไปประมาณ 12,000 บาท

ส่วนที่เสียหายหนัก ๆ เช่น ประตูหน้าบ้าน วงกบ กับคานห้องน้ำ เปลี่ยนใหม่หมด

มีบางส่วนเสียหายจากบนบ้านที่เป็นไม้ ต้องโละทิ้งหมด

ขอถามนะเจ้าค่ะ
    1. ส่วนที่ไม่เสียหาย หลังจากกำจัดปลวกแล้ว ปลวกมีสิทธิเข้ามาทำลายบ้านอีกหรือไม่เจ้าค่ะ

2. อยากโละทิ้งส่วนที่เป็นไม้ของบ้านทิ้งหมด แล้วจัดการเปลี่ยนใหม่ โดยยังคงโครงสร้างเดิมด้านล่างที่เป็นปูนได้หรือไม่เจ้าค่ะ

3. ส่วนบนบ้านที่เป็นไม้ รวมทั้งหลังคา จะโละทิ้ง แล้วทำโครงสร้างเป็นเหล็ก จะยุ่งยากมากไหมเจ้าค่ะ

4. ถ้า ข้อ 2. และ 3. เป็นไปได้ หมายถึง ชั้นสองของบ้านรวมพื้นไม้ต้องโละทิ้ง แล้วทำพื้นปูน โครงสร้างบ้านเก่าจะรับได้หรือไม่เจ้าค่ะ

ถามแค่นี้ก่อน นะเจ้าค่ะ  ขอบคุณในคำตอบล่วงหน้าเจ้าค่ะ

จากคุณ : Muu_vienna - [ 21 มี.ค. 50 16:17:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom