Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่เข้าใจระบบสายดิน

การไฟฟ้านครหลวงบอกว่า ภายในอาคารหลังเดียวกันไม่ควรมีจุดต่อลงดินมากกว่า 1 จุด
    ผมเลยอยากรู้ว่า ที่บ้านผมมีการต่อสายดินประจำบ้านอยู่แล้ว แต่พอผมได้ติดเครื่องทำน้ำอุ่นขึ้นมา ผมก็ทำการต่อสายดินลงพื้นดิืนด้วยต่างหาก
    แล้วอย่่างนี้จะเรียกว่า ผมทำผิดรึเปล่าที่ต่อสายดินเครื่องทำน้ำอุ่นต่างหากขึ้นมา นี่ยังไม่นับเครื่องซักผ้าที่ผมต่อสายดินลงดินเช่นกัน
    เท่ากับที่บ้านผมมีแท่งดินถึง 3 จุดด้วยกัน
    สรุปแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยว่า ผมควรทำอย่างไรให้ถูกต้อง (อ้อ ที่บ้านผม พื้นที่ 54 ตารางวา เป็นบ้านเดี่ยวชั้นเดียว นอกจากมีตู้เบรกเกอร์แล้ว ยังติดเซฟทีคัตเข้าไปอีกตัว)
    ยอมรับว่ามึนครับ เคยสอบถามการไฟฟ้าก็แนะนำอย่างเดียวว่า ไม่ควรต่อมากกว่า 1 จุด ซึ่งผมก็ยังงงอยู่ว่า การเดินสายไฟในบ้านผมนั้น มันเอื่อให้กับระบบสายดินประจำบ้านอย่างไร เพราะเท่าที่เห็น สา่ยไฟที่เดินไปตามจุดต่างๆ นั้น เป้นสายที่มี 2 เส้นเล็กซ่อนอยู่ ไม่ได้มี 3 สายเล็กๆ เลย
    ใครมีความรู้แบ่งปันกันให้ละเอียดๆ หน่อยเถอะครับ

จากคุณ : ใหญ่ - [ 30 มี.ค. 50 02:05:00 A:202.57.173.5 X: TicketID:039164 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom