Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปัญหาส้วมที่แก้ไม่ตกครับ... บ่อเกรอะมันเต็มเร็วมาก น้ำไม่ยอมซึมลง แก้ไขอย่างไงดีครับ..

เขาเรียกว่า "่บ่อเกรอะ" ใช่ไหมครับ บ่อที่ไว้เก็บของเสียที่เราถ่ายออกไปน่ะครับ

คือ หลายปีก่อน บ่อเกรอะนี้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ สองสามปี จะให้รถมาดูดส้วมทีนึง

แต่ปัญหาคือ สองสามปีมานี้ มันเต็มเร็วมากๆ เปิดออกมามีแต่น้ำ

อยากจะถามว่า ปัญหามันอยู่ตรงไหนครับ เท่าที่ผมสังเกตุดู เข้าใจว่าน่าจะเป็นเพราะ น้ำมันไม่ซึมลงเบื้องล่าง อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

และอยากถามทางแก้ครับว่าจะแก้ไขอย่างไงดี

ผมคิดเอาเองไม่รู้ผิดหรือเปล่า คือ

1 แก้ไขด้วยการต่อ ท่อปูน เสริมขึ้นไปอีกหนึ่งชั้น แต่ตรงนี้กลัวว่า จะติดปัญหาทำให้ราดน้ำไม่ลงหรือเปล่าครับ เกี่ยวกับแรงดันน้ำ

2 แก้ไขด้วยการ ดูดส้วมออกไปก่อน จากนั้น ขุดดินตรงพื้นด้านล่างออกไปนิดหน่อย เพื่อหวังให้ น้ำมันซึมได้ดีกว่านี้

ไม่ทราบว่า คุณคิดเห็นอย่างไงครับ.. ช่วยทีครับ

จากคุณ : เม้ง - [ 2 พ.ค. 50 00:18:14 A:203.113.36.9 X: TicketID:114576 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom