Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กรณีศึกษา เรื่องการส่งของจาก PowerBuy (จากงาน Powerbuy Expo 2007)

ก่อนหน้านี้ เคยอ่านกระทู้บ่นเรื่องการส่งของไม่ตรงเวลาจาก powerbuy อยู่บ่อยๆ
    แต่ไม่สามารถแสดงความเห็นได้ เนื่องจากตัวเองไม่เคยซื้อของชิ้นใหญ่จาก PowerBuy มาก่อนเลย
    คราวนี้เป็นประสบการณ์ตรงของตัวเอง จึงขอนำมาเป็นกรณีศึกษา เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่นๆ

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

เรื่องมาจากการไปเดินงาน PowerBuy Expo ที่ Central ลาดพร้าว เมื่อวันจันทร์ที่ 30 เมษายนที่ผ่านมา
    และได้ตัดสินใจซื้อสินค้ายี่ห้อ Siemens จำนวน 1 เครื่อง ด้วยบัตรเครดิต HSBC
    โดยเครื่องนี้เป็นรุ่นที่สนใจมานานแล้ว ตั้งแต่เมื่องาน HomePro ที่ผ่านมา สำหรับราคาไม่ได้น่าสนใจ
    เนื่องจากเป็นราคาปกติ เหมือนที่ขายในห้างทั่วไป แต่มีจุดเด่นคือ

1. มีการแถมของให้นอกเหนือการซื้อทั่วไป
    2. ทางเจ้าหน้าที่ยืนยันการส่งของให้ในวันรุ่งขึ้น บอกว่าได้ล็อกคิวไว้ให้แล้ว
    โดยกำหนดส่งคือ วันอังคารที่ 1 พฤษภาคม เวลา 20:00-21:00
    ซึ่งผมได้แจ้งเองว่าขอเป็นรายสุดท้ายก็ได้ เพราะรู้ว่าบ้านอยู่ไกล

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

วันรุ่งขึ้น เวลาประมาณ 13:00 มีเจ้าหน้าที่จาก PowerBuy โทรมาแจ้งว่าไม่สามารถส่งของให้ได้
    เนื่องจากเจ้าหน้าที่ลืมเอาของออกไป แฟนผมเป็นคนรับสาย จึงแจ้งว่า ขอให้ส่งวันนี้ให้ได้ เพราะได้ตกลงกันไว้แล้ว จากนั้นก็วางสายไป

สักครู่ต่อมา มีเจ้าหน้าที่ PowerBuy อีกท่านหนึ่งโทรมา (สมมุติว่าชื่อสุดา) แฟนผมรับสาย
    คุณสุดาแจ้งว่าไม่สามารถส่งได้ และขอส่งพรุ่งนี้เช้า ซึ่งแฟนผมแจ้งความจำเป็นว่าไม่สามารถรับของได้
    เนื่องจากเป็นวันทำงาน คุณสุดาจึงเสนอให้เป็นวันอื่นก็ได้ในช่วงเช้า แฟนผมรู้สึกว่าคุยไม่รู้เรื่อง จึงแจ้งว่าจะให้ผมติดต่อกลับไป

หลังจากนั้นผมติดต่อกลับไปที่เบอร์ Call Center เพื่อติดต่อคุณสุดา
    เธอแจ้งผมว่าเป็นความผิดของ PowerBuy จริงๆ ที่ไม่สามารถส่งของให้ได้
    แต่ผมเห็นว่ามันไม่เกี่ยวว่าเป็นความผิดใคร ผมยังคงยืนยันให้ส่งของในวันนี้เท่านั้น (วันอังคาร)
    ไม่อย่างนั้นผมจะยกเลิกการสั่งซื้อ คุณสุดาแจ้งว่าจะติดต่อกลับ

ผ่านไปประมาณ 3 ชั่วโมง (เวลาประมาณ 16:00) ยังไม่มีใครติดต่อกลับมา
    ผมจึงโทรไป Call Center ขอสายคุณสุดา เจ้าหน้าที่แจ้งว่าคุณสุดาพักทานข้าว จะให้ติดต่อกลับ
    พอดีสายหลุดไป ก็เลยโทรไปอีกครั้ง แจ้งเจ้าหน้าที่ให้ช่วยตามกรณีนี้หน่อย
    สักพักคุณสุดาก็เข้ามาในสาย (เข้าใจว่าทานข้าวเสร็จพอดี) ผมยังคงยืนยันว่าต้องส่งของวันนี้ ถ้าไม่ได้จะยกเลิกการซื้อ
    คุณสุดาแจ้งว่าถ้ายกเลิกการซื้อ ต้องไปติดต่อที่งาน PowerBuy Exp
    ผมจึงแจ้งไปว่า "-- ไม่ไป-- "
    และให้คุณสุดาไปปรึกษา Supervisor ว่าจะหาทางออกให้ผมอย่างไร คุณสุดาแจ้งว่าจะติดต่อกลับ

จากนั้นผมโทรไป HSBC ซึ่งเป็นบัตรที่ใช้ในการชำระค่าสินค้า และแจ้งเจ้าหน้าที่ให้บันทึกไว้ว่ายอดเงินดังกล่าว
    ผมจะไม่ชำระและให้ทาง HSBC ปฏิเสธการเรียกเก็บได้ โดยให้มีผลหลังจากที่ผม FAX คำร้องไปให้ในวันรุ่งขึ้น

สักครู่คุณสุดา powerbuy โทรมาแจ้งว่า  "ขอเรียนตามตรงว่าไม่สามารถส่งให้ได้จริงๆ"
    ผมจึงแจ้งไปว่า ถ้าส่งไม่ได้ก็ไม่มีปัญหา เพราะผมได้แจ้งทาง HSBC ให้ปฏิเสธการเรียกเก็บจาก powerbuy ไปแล้ว โดยจะมีผลในวันรุ่งขึ้น ซึ่งผมให้เวลาถึงเที่ยงคืนเท่านั้น คุณสุดาแจ้งว่าจะติดต่อกลับ

สักครู่คุณสุดาโทรมา แจ้งว่า หารถให้ได้แล้ว และถามผมว่าส่งของให้ประมาณ 22:00 ได้หรือไม่ ผมยังคงยืนยันเหมือนเดิมว่า ให้เวลาถึงเที่ยงคืน คุณสุดายืนยันว่าได้แน่นอนแล้ววางสายไป

ประมาณ 22:00 มีรถมาส่งของที่บ้าน ทางช่างที่ติดตั้งเล่าให้ฟังว่า ปกติเค้าจะให้บริการโซนอื่น
    แต่ทาง powerbuy โทรไปขอร้องให้เค้ามาส่งให้ผมด้วย
    ซึ่งเค้าต้องมาจากทาง สามพราน
    ส่วนบ้านผมอยู่ ลาดกระบัง โดยทาง powerbuy แจ้งเค้าว่าต้องมาส่งให้ได้
    เพราะถ้าเลยเที่ยงคืนลูกค้าจะยกเลิกการสั่งซื้อทันที
    ผมบอกว่าใช่ครับ ผมเองที่แจ้งทาง Powerbuy เพราะตอนจะซื้อทาง powerbuy ยืนยันดิบดีว่าส่งของให้ได้แน่ ทางคนติดตั้งจึงเงียบไป

ติดตั้งเสร็จประมาณ 22:30 งานเรียบร้อยดีครับ แต่สงสัยว่าทำไมไม่มีคู่มื่อภาษาอังกฤษ
    เดี๋ยววันนี้จะโทรไปถาม Siemens สักหน่อยครับ

ข้อสรุปสำหรับกรณีนี้

1. เรื่องการส่งของไม่ตรงเวลาของ PoweBuy ได้เกิดขึ้นกับตัวเอง จึงน่าเชื่อว่าที่มีคน บ่นกันเยอะ มันเป็นความจริง

2. ประโยชน์ของการใช้บัตรเครดิตชำระเงินคือ เรายังไม่ได้ชำระจริง ดังนั้นเราจึงยังมีอำนาจต่อรองได้ระดับนึง
    ซึ่งผมเห็นว่าเป็นประโยชน์ของบัตรเครดิต เหมาะสำหรับการซื้อของที่เรายังไม่ได้ของ แต่คนไม่ค่อยได้ใช้สิทธินี้

3. ไม่มีคำว่า "ไม่ได้"  ถ้าคุณพยายามที่จะทำ อีกนัยหนึ่งคือ คุณจะพยายามทำให้ได้ ถ้ามีแรงจูงใจ หรือ "แรงกระตุ้น" ที่มากพอ เคยได้ยินโฆษณามั้ยครับ "ทำไม่ได้....หรือไม่ได้ทำ"

4. ขอบคุณพนักงาน PowerBuy ทุกท่านที่ช่วยดำเนินการ ให้ผมได้รับสินค้าภายในวันที่กำหนดไว้

5. ขอบคุณ DTAC ที่คืนเงินให้ เมื่อตอนโทรแล้วสายหลุดครับ

สุดท้าย หวังว่ากรณีของผม จะเป็นประโยชน์สำหรับลูกค้าที่จะนำไปใช้กับร้านค้าประเภทนี้นะครับ

<note: แก้ไขข้อความ 1 ครั้ง เพื่อจัดย่อหน้าครับ>

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 50 11:28:50

จากคุณ : GaP - [ 2 พ.ค. 50 11:13:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom