Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทราบว่าต้องเสียภาษีเงินได้ส่วนบุคคลเท่าไหร่จากการขายบ้านค่ะ (มีคำถามอื่นๆ ด้วยค่ะ)

กำลังจะขายบ้านค่ะ ซื้อมาเกินห้าปีแล้ว แต่ไม่เคยย้ายชื่อเข้าไปในทะเบียนบ้านค่ะ ขายที่ราคาสามล้านบาท อยากทราบว่า (คำถามเยอะเลยค่ะ)

1. ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาเท่าไหร่คะ
    2. เสียตอนขาย หรือตอนต้นปีหน้าคะ
    3. ถ้าเสียภาษีตอนขายเลย แล้วตอนต้นปีหน้า ต้องนำรายได้และภาษีที่จ่ายไปมาคำนวณในฐานรายได้อีกหรือเปล่าคะ
    4. ถ้าผู้ซื้อจ่ายเงินสด มันมีข้อดียังไงเหรอคะ พอดีเค้าขอส่วนลดเพิ่มน่ะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่ามีอะไรที่เราจะลดหย่อนได้หรือเปล่า จะได้เอาไปลดให้เค้า
    5. ค่าภาษีธุรกิจเฉพาะรวมค่าโอนตอนนี้ 5.5% ใช่ไหมคะ
    6. ตกลงต้องจ่ายค่าอากรอีกหรือเปล่าคะ
    7. ค่าโอนมิเตอร์ต่างๆ ผู้ขายออกใช่ไหมคะ ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่แล้วคะ ไม่ได้ทำเรื่องพวกนี้มานานมากเลยค่ะ
    8.มีค่าใช้จ่ายอะไรที่ตกหล่นไปบ้างหรือเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความช่วยเหลือค่ะ

จากคุณ : ป้าหนู - [ 9 พ.ค. 50 13:55:41 A:172.18.201.131 X:202.183.220.14 TicketID:128795 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom