Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สวนไม่เสร็จ >,,<

สวัสดีครับเพื่อนๆ ทุกคนในห้องนี้ ผมเด็กใหม่พึ่งได้เข้ามาที่นี่ได้ไม่นาน
    เข้ามาอ่านหาความรู้เกี่ยวกับต้นไม้ เห็นเพื่อนๆ เอารูปสวนที่บ้านมาลงกัน
    ก็เลอยากจะขออนุญาตเอาสวนจัดเองที่บ้านมาลงให้ได้ชมกัน เพื่อเพื่อนๆ
    มีไอเดียอะไรช่วยแนะนำในส่วนที่ขาดตกบกพร่องของสวนเพื่อให้สวน
    ของผลงตัวมากขึ้น

ขอเล่าประวัติสักเล็กน้อยนะครับ หวังว่าคงไม่เบื่อนะครับ

ที่ให้ชื้อกระทู้ว่า "สวนไม่เสร็จ" เพราะผมใช้เวลาว่างเสาร์-อาทิตย์ วันหยุด
    จัดแต่งให้ดูดีขึ้น เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปสวนก่อนลงมือจัดเองไว้ แรกเริ่ม
    เดิมทีที่บ้านก็มีสวนที่โครงการหมู่บ้านจัดไว้ให้อยู่แล้ว แต่พอวันเวลาผ่านไป
    สวนก็โทรมลง เพราะตอนแรกๆ ผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องต้นไม้จริงๆ จังๆ
    พึ่งจะมาสนใจจริงๆ จังๆ ก็ 2 ปีหลังผ่านมานี้ หลังจากสวนที่โครงการฯ จัดไว้
    ให้โทรมลง ผมก็เลยปรับปรุงสวนโดยจ้างพวกช่างตัดหญ้าประจำหมู่บ้านมา
    จัดให้ ต้นไม้ตอนแรกก็ลงไม่เยอะสนามทั้งหมดปูหญ้ามาเลย์ ของเดิมนวล
    น้อยครับ แล้วก็ทำบ่อปลาคราฟกำแพงน้ำตกหน้าบ้าน บ่อปลาจ้างช่างรับ
    เหมามาทำให้ ใช้ได้เพียงปีเดียว ก็รั่วซะงั้น คือรั่วจากรอยต่อของพื้นกับผนัง
    บ่อ บ่อเป็นบ่อเทพื้นก็อิฐฉาบขัดมัน ไม่ใช่บ่อตีแบบแล้วเท แล้วอีกอย่างผมก็
    เห็นตั้งแต่ตอนก็สร้างแล้ว ว่าน่าจะอยู่ไม่นานแหงๆ แต่ตอนนั้นไม่ค่อยมีเวลา
    ว่าง ก็เลยปล่อยเลยตามเลย ถึงเวลาบ่อพังก็เลยต้องจำใจทุบทิ้ง แล้วบริเวณที่
    เป็นบ่อก็เอาดินมาถมและก็จัดสวนใหม่ ต่อจากนั้นก็เริ่มจัดสวนด้วยตัวเอง
    เป็นต้นมา

จนถึงวันนี้ก็ประมาณปีกว่าๆ ก็ยังไม่เสร็จ มั้งครับ แฮ่ๆๆ ตอนนี้จัดเองรอบ
    บ้านเลยครับ (จัดเป็นพักๆ แล้วแต่โอกาสครับ)

เชิญรับชมได้ครับ หากท่านใดมีอะไรแนะนำจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งนะครับ
    เพราะเนื่องจากว่าผมมือใหม่ทั้งเรื่องต้นไม้และจัดสวน ความรู้เรื่องต้นไม้มี
    เท่าหางอึ่งครับ

พล่ามซะยาวไปชมกันดีกว่าครับ

จากคุณ : NARROW SPACE - [ 10 พ.ค. 50 16:35:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom