Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากติดลำโพงไว้ทั่วบ้าน ตามจุดต่าง ๆ และที่ระเบียงด้านนอก ต้องทำอย่างไรครับ

พี่สาวผมเค้าอยากให้ทำลำโพงไว้ทั่ว ๆ บ้าน เวลาเปิดเพลง ไปจุดที่ต้องการ แล้วมีเสียงออก  ตอนนี้กำลังเจาะฝ้ดพัดลมอยู่ ไหน ๆ ก็ทำแล้ว ก็จะทำต่อไปเลย  แต่ไม่มีความรู้เรื่อง Amp เรื่อง ลำโพง ต้องใช้แบบไหน ยี่ห้อไหน
    โดยส่วนตัว ในความคิดผมคิดว่า แค่ได้ยินเสียงที่ออกมาชัดเจน ใช้ลำโพงตัวเล็กๆ เสียงแหลม หรือเสียงกลางก็พอ ขนาดลำโพงในบ้าน ก็ประมาณ 9 x 9 ซม เจะตามมุมบ้าน ห้องครัว 2 ตัว ห้องทำงาน 2 ตัว ห้องกินข้าว 2 ตัว ระเบียงด้านนอกอีก 4 ตัว แต่คงต้องใช้ตัวใหญ่หน่อยเพราะนอกบ้าน  ส่วนห้องนั่งเล่น เป็น Center โดยเดิมผมมี amp Denon รุ่นที่มีลำโพงเล็ก 5 ตัว แล้ว Sub1 ตัวครับ ต่อกลับเครื่องเล่น DVD อยู่ แต่ไม่รู้กำลังส่ง มันจะส่งไปไหวไหม แน่นอนเสียงมันต้องเบาแน่ แต่หาวิธีเพิ่มเติมได้ไหมครับ  และต้องการให้มีสวิทต์ปิดเปิด ตามจุดที่เราต้องการได้  ส่วนเรื่องความยาว ประมาณ 10 เมตรขึ้นไปต่อจุดนะครับ เพราะต้องเดินสายตามกำแพงบ้าน  ใครเคยทำบ้าง และ มีร้านพอแนะนำไหม หรือ DIY เองได้ ช่วยแนะนำผมทีครับ  อยากจะติดตั้ง  งบประมาณ ไม่น่าเกิน 20000 จะได้ไหมครับ ไม่ต้องดีเลิศมาก  แค่ได้ยินชัดเจนก็เพียงพอ  ประมาณว่า นั่งฟังเพลงอยู่ในห้องนั่งเล่น แล้วก็เดินแวะไปห้องครัวหาของกิน แล้วเดินกลับมาที่เดิม   และยังคงได้ยินเสียงเพลงอยู่ ประมาณเนี่ยครับ หรือตอนเช้าเปิดเพลงจะได้ยินเสียงเพลงทั้งบ้าน  บ้านเป็นบ้านสวนนะครับ เงียบมาก ๆ ถ้ามีเสียงคลอเบา ๆ น่าจะดีครับ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 15:13:44

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 15:08:32

จากคุณ : bettafish - [ 11 พ.ค. 50 15:03:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom