Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อุทาธรณ์ของเลือกซื้อบ้านโครงการใหญ่

สวัสดีครับ หลังจากที่ผมได้ติดตามอ่านกระทู้ของเพื่อน ๆ มาเป็นระยะเวลาพอสมควร ไม่คิดว่าผมจะต้องประสบปัญหา จนต้องเข้ามารายงานตัวกับเพื่อน ๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ซื้อบ้านโครงการสราญสิริ รามอินทรา เนื่องจากมั่นใจในชื่อเสียงของบริษัท ก่อนการตรวจรับบ้าน เจ้าหน้าที่ของแสนสิริ ได้กรอกหูด้วยคำพูดที่ว่า มีระบบ QC ตรวจสอบคุณภาพการก่อสร้างถึง 4 ขั้นตอน ดังนั้น การตรวจรับบ้าน จึงพิจารณาเฉพาะรายละเอียดปลีกย่อย (ผมผิดเองที่หูเบา) ตลอดระยะเวลาที่อยู่บ้านหลังนี้เกือบ 4 เดือน เชื่อไหมครับ เวลาที่ผมควรจะได้พักผ่อนในบ้าน อย่างมีความสุขในทุกตารางนิ้ว แทบจะหาไม่ได้ ผมจะไม่เอ่ยถึงการซ่อมแซมที่ทางบริษัทแสดงความรับผิดชอบไปก่อนหน้านี้ แต่จะขอกล่าวถึงประเด็นที่ผม เห็นว่าเป็นเรื่องใหญ่ และการแก้ไขปัญหายังไม่จบ คือ พื้นไม้ลามิเมตชั้น 2 ที่บวมทั้งหลัง ซึ่งผมได้แจ้งซ่อมไปเกือบ 3 เดือน จึงมาแก้ไข ผมคิดว่าปัญหาคงจบด้วยดี แต่ไม่เป็นไปอย่างที่คิด บริษัทแก้ไขปัญหาโดยเลือกที่จะเปลี่ยนไม้ให้เฉพาะบางแผ่น ส่วนรอยต่อไม้ที่ยังบวมอยู่ (พื้นที่ส่วนใหญ่) กลับแก้ปัญหาโดยใช้กาวทาแล้วกดลงไป หากยังมีส่วนใดยื่นออกมา ก็ใช้มีดคัตเตอร์เฉือนออกให้เรียบ ทุกวันนี้ เวลาได้ล่วงเลยไป 2 อาทิตย์แล้ว (ณ ตอนที่เขียนอยู่) ผมยังคงอาศัยอยู่ท่ามกลางโกดังไม้บัวที่ถูกรื้อออก และปูนในส่วนที่ติดตั้งบัวกะเทาะออกจนน่าเกลียด รอยกาวบนพื้นไม้ รอยปูดของไม้ยังคงปรากฏให้เห็น รอยเปรอะเปื้อนตามผนังเต็มทั่วบริเวณ และตามกระเบื้องห้องน้ำ นอกจากปัญหานี้แล้ว ยังมีเรื่องของรอยแตกตามผนังใต้ฝ้าตลอดแนวชั้น 2  ฝ้ามีรอยแตกตรงรอยต่อ ผนังไม่ได้ดิ่ง โดยเฉพาะที่บริเวณหน้าต่างชั้นล่าง ซึ่งปัญหาดังกล่าวยังแก้ไขไม่จบ แล้วผมจะเข้ามารายงานความคืบหน้าให้ทราบต่อไปนะครับ

จากคุณ : ยาธรณ์ - [ 17 พ.ค. 50 14:42:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom