Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะปล่อยบ้านที่เพิ่งซื้อมาให้คนอื่นเช่า รบกวนถามหน่อยจ้า

พอดีเราซื้อบ้านมาใหม่..  อยุ่แถวสี่แยกเทพารักษ์
    เป็นบ้านทาวน์เฮาส์ 3 ชั้น, 23 ตารางวา ในราคาล้านเจ็ด (ไม่รวมดอก รวมเสร็จก็คงประมาณ 3 ล้าน อิอิ ^^")

ตั้งใจจะซื้อให้แม่อยู่ แต่แม่บอกว่าอย่างน้อยตั้ง 3-4 ปี จะมาอยู่  กลัวบ้านโทรม (เห็นถามหลายคนบอกว่าถ้าบ้านไม่มีคนอยู่นาน ๆ จะโทรม) บอกกับยังเป็นหนี้แบงค์อยู่ เลยตัดสินใจให้คนอื่นเช่า (ไม่รุ้คิดถูก คิดผิด ?..?)   และไม่มีประสบการณ์ ด้านนี้

เลยอยากจะรบกวน เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ หน่อยค่ะ

1.เราหาคนเช่าได้แล้วในราคา 5,500 บาท/เดือน
    (เค้าอยู่กัน 5 คน) และจ่ายค่ามัดจำมาให้เราแล้ว 5,000 บาท และจะทำสัญญากับเรา 1 ปี อย่างนี้นานไปมั๊ย  ?
    ..เราลืมคุยค่าส่วนกลางกับเค้าไปค่าส่วนกลางเราต้องออกให้ใช่ปะคะ ? ค่าส่วนกลาง 300/เดือน แต่เราจ่ายไปแล้ว 1 ปี เพิ่งจ่ายไปเมื่ออาทิตย์ทีแล้ว

2.เค้าบอกว่าจะมาอยู่ได้วันที่ 5 เดือนหน้า อย่างนี้เราต้องคิดค่าเช่า ตั้งแต่วันที่ 5 – 30 ใช่ไหมค่ะ แล้วเวลาที่หมดสัญญาเช่าต้องเป็นวันที่ 30 หรือ วันที่ 5 คะ  
    (เราให้เค้ามาทำสัญญาเช่าภายใน สิ้นเดือนนี้ค่ะ)

3.ไม่ทราบใครพอจะมีแบบฟอร์มสัญญาเช่าบ้างเอ่ย ?  หรือจะสามารถ load ได้จาก web ไหนค่ะ

4.มีข้อควรระวังอะไร ในการให้เช่าบ้างไหมคะ ?

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Tree_ Tree - [ 7 มิ.ย. 50 13:23:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom