Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามวิธีคำนวณ พลังงานไฟฟ้า Input เป็น Watt

อยากจะทราบอะครับ ว่าเครื่องไฟฟ้า ตัวนี้กินไฟเท่าไร
    ไม่ทราบว่าคิดจาก Watt ที่บอกไว้หลังเครื่องไฟฟ้าหรือเปล่า  เช่น 40 W ถ้าใช้งานเท่าไร ก็คูณเวลาเข้าไป
    เป็น W/Hr ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

แต่ถ้า ไม่บอก Watt  แต่บอกเพียง 1.6 A จะใช้ 220 V
    คูณ 1.6 ได้เลยหรือเปล่าครับ ผลลัพธ์ดูเยอะๆงัยพิกลคือ
    220*1.6 = 352 W เลยหรือครับ

ไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้ ขอความกรุณาผู้รู้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : อ่างหยก - [ 22 มิ.ย. 50 11:12:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom