Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความรู้ทุกๆท่านเรื่องขอบเขตอำนาจของนิติบุคคลและการตกแต่งห้องครับ...

ผมประมูลได้คอนโดมาหนึ่งห้อง  (กะจะเอาไว้ให้เช่าหรือขาย)  ก็จัดการโอนอะไรต่างๆจนเรียบร้อยหมดแล้วครับ และเนื่องจากสภาพห้องค่อนข้างจะเละนิดหน่อย ผมจึงอยากจะจัดการสภาพห้องใหม่ซึ่งมีรายละเอียดการปรับปรุงคือ
    1. ปูลามิเนตเกือบทั้งห้อง
    2. ปูกระเบื้องบริเวณหน้าห้องน้ำ (ประมาณ 2 ตร.ม.) เพื่อกันน้ำให้ห่างจากลามิเนตซักหน่อย
    3. ทาสีทั้งห้อง
               วันนี้ผมก็ไปแจ้งนิติบุคคลซักหน่อย ให้เขาได้รับรู้ไว้ ซึ่งทางนิติบุคคลก็แจ้งผมมาว่าถ้าจะทำเนี่ย ต้องเขียนแบบแปลนให้เขา และต้องให้เขาอนุมัติ และยังต้องวางเงินมัดจำ 20,000 บาท (มัดจำอะไรเนี่ย) เรื่องแปลนผมก็โอเค ไม่มีปัญหา อยากได้เดี๋ยวทำให้ แต่เรื่องต้องขออนุมัติ และที่สำคัญเรื่องเงินมัดจำ 20,000 บาทเนี่ย ผมค่อนข้างแปลกใจว่าทำไมผมต้องไปวางเงินตรงนี้ด้วย (ถามคนอื่นที่อยู่ที่นี่ เขาก็บอกว่าไม่เคยต้องวางหนิ แต่กฎนี้อาจเป็นกฎที่ออกมาใหม่ก็ได้) ผมก็ย้ำเขาไปนะครับว่าผมปรับปรุงแค่ในห้อง ไม่มีส่วนไหนไปยุ่งเกี่ยวกับภายนอกหรือโครงสร้างตึกแม้แต่น้อย แต่เขาก็ยังยืนกรานเหมือนเดิม (พนักงานยังเสียงอ่อยๆ เหมือนว่าจริงๆแล้วไม่ต้องก็ได้.. แต่ผู้จัดการนี่สิ ไม่ยอมอย่างเดียวเลย)

ที่ผมอยากรู้คือ นิติบุคคลมีอำนาจในการออกกฎเรื่องเงินวางมัดจำ 20,000 บาทหรือไม่ และถ้าผมไม่ยอมวางเงินมัดจำและจะดำเนินการปรับปรุงเลยได้หรือไม่ และทางนิติบุคคลจะทำอะไรกับผมได้บ้าง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ...

จากคุณ : Taplop - [ 27 มิ.ย. 50 22:33:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom