Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีเรื่องมาเล่าครับ(โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

เรื่องนี้โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  ยาวหน่อยนะครับ
    (พ่อแม่ควรให้คำแนะนำแก่ลูกๆหลานๆด้วยครับ)
    เริ่มต้นมีอยูว่าหลังจากที่ครอบครัวผมได้ตกลงซื้อบ้านใหม่
    ตามกระทู้http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R5606443/R5606443.html#28
    ก็เกิดเรื่องเลยครับ

หลังจากโอนบ้านได้ 1วันคุณพ่อผมท่านอยากเข้าไปไหว้เจ้าที่
    ประมาณว่าไปฝากเนื้อฝากตัว
    เมื่อไปถึงโครงการก็แวะที่บ้านก่อนเพื่อตรวจดูความคืบหน้าของสวน
    กับส่วนเก็บงานเล็กน้อยในบ้าน
    ระหว่างนั้นก็มองหาคนของโครงการเพื่อสอบถามหาที่ตั้งศาลเจ้าที่
    แต่ก็ไม่เจอใคร
    พ่อกับผมเลยเดินขึ้นชั้น 2 เพื่อตรวจงาน
    พอถึงห้องนอนใหญ่ อยู่ๆพ่อผมก็พูดขึ้นว่า
    รู้สึกเหมือนศาลจะตั้งอยู่หลังโครงการนะ
    พร้อมกับชี้มือไปที่แนวรั้วด้านหลัง
    ผมมองตามทางที่พ่อชี้ก็เห็นแนวรั้วกับซุ้มกอไผ่ใหญ่ๆ
    (ซึ่งกอไผ่นั้นอยู่หลังแนวรั้ว) แต่...ก็มองไม่เห็นศาล
    ผมบอกว่าไม่เห็นมีเลย แต่คุณพ่อยืนยันว่าอยู่ตรงนั้น
    ระหว่างนั้นผมก็เห็นเจ้าหน้าที่โครงการก็เลยวิ่งลงมาเพื่อถามหาที่ตั้งศาล

เจ้าหน้าที่บอกว่า...ไม่มีศาลเจ้าที่ในโครงการ
    คุณพ่อเดินตามหลังมาพร้อมยิ้มๆแบบมีเลศนัย
    จังหวะนั้นผู้รับเหมาเดินผ่านมาพอดี
    เจ้าหน้าที่ก็ถามหาที่ตั้งศาล
    ผู้รับเหมางงไปชั่วขณะ (เหมือนสงสัยว่าถามทำไม)
    ก่อนตอบว่าตอนนี้ไม่มี แต่ถ้าบ้านขายหมดก็จะสร้างให้

คุณพ่อบอกว่ามีสิอยู่ตรงกอไผ่นั้นไง
    ผู้รับเหมาอึ้งไปพักหนึ่งก่อนจะตอบ...
    มีครับ แต่รื้อไปนานแล้วตั้งแต่จะขึ้นโครงการ ตรงนั้นแหละ ตรงที่คุณพ่อว่า
    ที่รื้อก็เพราะว่าศาลตั้งอยู่แนวเดียวกับรั้ว
    งงครับ งง... คราวนี้ผมงง

ผมมองหน้าพ่อ ถามท่านว่ารู้ได้ไง
    ไม่รู้สิเข้ามาก็รู้สึกว่าต้องอยู่ตรงนั้น พ่อตอบ
    ก่อนจะบอกอีกว่าเมื่อกี้ก็เห็น
    ตอนที่พ่อมองจากชั้น 2 เห็นตากับยาย
    ยายรูปร่างเล็กห่มสไบสีฟ้า
    ตารูปร่างสูงใหญ่นุ่งโจงกะเบน ยืนยิ้มให้ด้วย
    ท่าทางเป็นคนใจดี
    จากนั้นก็มีการเสวนาอีกมากมาย ผมไม่เล่าแหละ เดี๋ยวยาวเกิน

สรุปบ้านที่ซื้อผมกับพ่อเพิ่งเข้าไปดูหลังโครงการขึ้นมา
    เกือบ 2ปี และทุกครั้งที่ไปดูบ้านผมก็ไปกับพ่อทุกครั้ง
    ซึ้งก็ไม่เคยพูดถึงเรื่องอะไรแบบนี้กับใครเลย
    เป็นคุณจะคิดยังไง?

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 50 23:32:38

จากคุณ : monli2006 - [ 14 ก.ค. 50 23:25:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom