Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความช่วยเหลือคะ เครื่องซักผ้าที่ทำให้เราเหนื่อยกว่าซักมือสิบเท่า (มีรูปประกอบคะ)

ขอเกริ่นก่อนนะคะ เราอยู่อพาร์ทเมนต์คะ แต่ว่า สภาพจะเหมือนอยู่บ้านมากกว่า เพราะไม่ใช่ตึกสี่เหลี่ยมที่กั้นห้องเอา แต่เอาบ้านทั้งหลัง บ้านเดี่ยวมาแบ่งห้องออกให้เช่าคะ ห้องที่เราอยู่มีห้องน้ำในตัวก็จริง มีระเบียงก็จริง แต่เจ้าของ ขอความร่วมมือไม่ตั้งเครื่องซักผ้าที่ระเบียง ในห้องน้ำ ไม่มีจุดเอื้ออำนวยให้ตั้งเครื่องซักผ้าได้ แต่ห้องเราใหญ่มากพอจะวางเครื่องซักผ้าเจ็ดโลได้

เรามีปัญหากับร้านซักรีดในย่านนี้ เพราะซักไม่ถนอมเสื้อผ้าพัง หาย ขาด เสีย ส่งช้า แก้ปัญหามาหลายร้าน สุดท้ายตัดสินใจซื้อเครื่องซักผ้าเอง

ก่อนหน้าจะซื้อก็ปรึกษาคนขายว่า เราอยู่หอทำไง เค้าถามมีก๊อกล่างไหม ก็อกซักล้าง เราก็บอกว่ามี แต่มันอยู่ไกลจุดจะตั้งนะ คนขายก็บอกว่าได้ เพราะเดี๋ยวนี้ระบบมันจะดี แค่ไปซื้อสายยางน้ำเข้าที่มีความยาวเพิ่ม เยอะ ๆ มาเสียบก็ใช้ได้แล้ว เวลาจะซักให้เปิดก็อกน้ำทิ้งเอาไว้ ตัวเครื่องจะเป็นตัวกำหนด ให้น้ำหยุด หรือน้ำเดินเอง ไม่ต้องกังวลเลย

เราก็ลังเลอยู่นาน แต่สุดท้ายก็ซื้อนะคะ จากรูป ให้จินตนาการนิดนึงว่า เครื่อซักผ้าวางอยู่หน้าห้องน้ำแนวตรง ๆ เลย ท่อน้ำทิ้งจะใช้ทีก็วางพาดเข้าไปในห้องน้ำที ไม่ใช่ก็เก็บที่ตัวเครื่องได้ มีที่ให้เก็บ ส่วนท่อน้ำดี พนักงานที่มาส่งก็พูดเหมือนกับคนขายว่า นี่ตัวล็อกนะ เอาตัวนี้ไปขันน็อตติดตายกะตัวเครื่องก่อน เวลาจะใช้ให้เอาสายน้ำดี ที่จะมีตะขอเกี่ยวล็อกกัน กะตัวล็อกตัวแรก เอาไปเสียบ ตรวจดูว่าแน่นแล้วก็เปิดน้ำทิ้งไว้เลย แล้วเอาผ้าลงเครื่องได้

สาธิตเสร็จ ตรวจเช็คไฟเสร็จ พนักงานกลับไป ตอนสาธิต ไม่ได้ลองเปิดน้ำคะ เราก็ไปหาซื้อสายน้ำเข้าชนิดยาว ๆ อย่างที่พนักงานบอก หาซื้อได้ ก็รีบทดลองเครื่องใช้ ปรากฎว่า (ดูจากรูปนะคะ) ตรงจุดสีแดง คือก็อก น้ำ แบบหัวแดง ๆ ที่เปิดน้ำก็ผลักมาระยะ ไม่เกิน 90 องศา พอนึกออกไหมคะ ไม่ใช่ก็อกหมุนเกลียวสี่แฉกสมัยก่อนนะคะ เปิดน้ำทิ้งไว้ปรากฏว่าน้ำไหลย้อนออกนอกสายยางที่ต่อ แฟนเราก็ไปหยุดเครื่องซักผ้า แล้วไขน็อตที่ช่างบอกให้แน่นขึ้นไปอีก  เปิดใหม่ พอเครื่องซักผ้า เรียกน้ำเข้าเครื่อง ทุกอย่างก็ดำเนินไปปกติ น้ำเข้าเครื่องซักได้ แต่พอเครื่องจะปั่น ไม่เรียกน้ำแล้ว ตรงจุดสีแดงนะคะ น้ำไหลย้อนหมดเลย กลายเป็นว่า เราต้องวิ่งกันวุ่น หากะละมังมารองวุ่นวายไป ก็ไม่อยากจะหยุดเครื่องแล้ว ซักเสร็จหนึ่งรอบ แก้กันใหม่ ทดลองวางระดับสายยางให้ดี ไม่ม้วน ไม่พับ ไม่งอ ให้มันตรง ๆ เลย ขันให้แน่น จัดให้ดี ซักผ้ารอบสอง มันก็ไหลย้อนเหมือนเดิม

นี่เครื่องซักผ้าทำให้เราเหนื่อยกว่าเดิมอีกคะ ซักด้วยมือเรายังไม่เหนื่อยเท่านี้เลย เราต้องเอาเก้าอี้มานั่งเฝ้าว่า เมื่อไร มันจะเอาน้ำ ก็ไปเปิดน้ำที เมื่อไร มันไม่เอาน้ำ ก็ไปเบาน้ำที เอากะละมังไปรองน้ำด้วย เสียดายน้ำมาก พอมันเรียกน้ำ ก็เอาน้ำที่ได้จากกะละมังถ่ายลงถัง ยกไปใส่เครื่อง เพราะไม่รู้จะเอาน้ำไปทำไร ยกขึ้นลงขึ้นลงหลาย ๆ รอบ ออกกำลังกาย เหงื่อไม่เยอะเท่านี้เลย

เราจะทำไงกะก็อกนี้ดีหละคะ ไม่ใช่ความผิดพนักงานหรอกนะ เราว่า แต่มันอยู่กับระบบก็อกนี้ต่างหาก

รบกวนเพื่อนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ปอลอ เครื่องซักผ้าฝาบนคะ

จากคุณ : เด็กหญิงมีมี่ - [ 31 ก.ค. 50 10:06:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom