Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรื่องหมาๆคนๆ ฝรั่ง ทํางัยดีครับถ้าคุณอยู่หมู่บ้านเดียวกับผม

พอดีได้ลูกหมามาตัวนึงเอามาจากตึกที่อ๊อฟฟิต ตอนนั้นบริษัทที่ดูแลตึกไม่ให้เลี้ยงหมา ยามเลยหาคนช่วยเลี้ยง
    ผมเห็นสภาพมันเลยสงสาร พอดีซื้อบ้านใหม่เป็นทาวน์เฮ้าส์ ใจก็ชอบหมา แต่บ้านมันแคบหน้ากว้าง5เมตรเอง แต่ก็คิดว่าตอนกลางคืนให้มันนอนในกรงข้างในบ้าน
    ตอนกลางวันก็นอนหน้าบ้าน ตอนเช้ากับตอนเย็นจะปล่อยมันเป็นอิสระ ให้ไปจีบสาว ไปฉี่ตามใจชอบ
    มีจดหมายจากหมู่บ้านว่าอย่าปล่อยหมาออกมาโดยไม่มีผู้ดูแล ผมก็ไม่เชื่อเพราะมีหมาอีกหลายตัว ที่ออกมา และก้เป็นหมาของคู่กรณีที่จะพูดถึง เค้าเป็นฝรั่งเลี้ยงหมาไทยเหมือนผมสองตัว ก็ชอบปล่อยมันให้เป็นอิสระเสรี เหมือนที่ประเทศเค้าชอบ หมาผมก็ชอบ แต่หมาผมมันไม่ชอบฝรั่งน่ะสิ มันชอบkfc มันจะเห่าคุณฝรั่งทุกครั้งที่เจอเวลาเค้าขี่จักรยานพาลูกชายตัวน้อยๆมาชมสวนยามเช้า ซึ่งเป็นเวลาเดียวกับเจ้าหมาของผมออกไปชื่นชมสวนด้วย หมามันเห็นว่าฝรั่งมันดูหน้าตาหล่อไม่เหมือนเจ้านายมัน มันเลยวิ่งไล่เห่า เห็นฝรั่งเค้าบอกว่าทุกวันที่เจอ พอมาวันนี้ทนไม่ได้พี่แก่ถือไม้หน้าสามวิ่งไล่หมามันจนถึงหน้าบ้านผม ผมก็ออกไปดู ฝรั่งมันพูดเป็นภาษาแม่มันเป็นชุด บอกว่าไม่ยูปล่อยหมาออกมางี๊ฟ่ะ มันเห่าไล่ไอ ท่าทางดุร้ายทุกวัน กับเด็กๆคนอื่นด้วย ถ้ายูปล่อยมันมาอีกไอจะไปฟ้องบุช ให้ส่งกองกําลังมายึดบ้านนาย....อ่ะบ้าแล้ว ไม่ใช่  เค้าบอกว่าคราวหน้าโดนแน่ ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้าย ผมก็น้ำท่วมปากใบ้แด๊กได้แต่ผู้ว่า sorryนะ..
    แล้วฝรั่งก็เดินบ่นไปกับยามสองคนที่เดินตามมาดูมวยไทย กะฝรั่งแต่ไทยยอมแพ้ก่อนเสียงระฆังยกแรกจะดังซะงั้น หลั้งจากที่ผมได้สติ ผมก็มาคิดดูว่ามันไม่ให้เราปล่อยหมาออกมา แล้วมันปล่อยหมามันมา ถึงหมามันจะไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร แต่หมาผมมันก็แค่ไล่เห่าฝรั่งกับเด็กที่ขี่จักรยาน กะรถที่ชอบวิ่งเร็วๆผ่านหน้ามันอันนี้สมควรเห่าด่า ไม่รู้มันจะรีบไปไหนขับซะเร็ว หมาผมไม่ชอบนะ ผมด้วย ที่มันเห่าเด็กๆเพราะเด็กๆชอบไปแย่มันเวลามันอยู่ในบ้าน ตะโกนเรียกท้าทายมัน แต่มันไม่ได้ไล่กัดซะหน่อย ถ้ามันจะกัดมันกัดไปนานแล้ว เพราะผมปล่อยมันตอนเย็นทุกวัน มันเหมือนหมาชอบไล่เห่าสติแตกไปงั้นแหละ พวกเด็กๆน่ะรู้ว่ามันไม่กัดแต่ชอบมาแย่ แต่ฝรั่งมันไม่เข้าใจภาษาหมา
    ผมเลยคิดว่าจะไปถามฝรั่ง ไมยูถึงปล่อยของยูออกมาละ ?  ถ้าฝรั่งบอกว่า หมาของไอไม่ดุ ไม่ไล่กัดใคร
    ผมก็จะตอบว่า หมาของไอมันก็ไม่กัดใคร แค่ไล่เห่าเฉยๆ ถ้ายูปล่อยได้ไอก็ปล่อยได้ และถ้ายูตีหมาไอหมายูก็โดนเช่นกัน an eyes for an eyes เป็นเรื่อง
    พูดง่ายนะเข้าใจว่าผมน่าจะเป็นฝ่ายผิด แต่หมาผมมันก็อยากไปวิ่งเล่นของมัน ที่สําคัญมันไม่กัดใครแน่นอน แค่อยากให้มันไปวิ่งเล่นของมันแค่ชั่วโมงนึงมันก็เดินกลับเข้าบ้านแล้ว ผมก็ขี้เกียจไปเฝ้ามันซะด้วย ถึงแม้ผมจะพามันวิ่งลากจูงจักรยาน แต่ก็วันเว้นวัน นี่คือบทเรียนของการเลี้ยงหมาที่ไม่เหมาะกับบ้านทาวน์เฮ้าส์  ถ้าเป็นบ้านเดียวมันคงได้วิ่งเล่นของมันในบ้าน นานๆจะออกไปที คงไม่เลี้ยงแล้วแต่ครั้งนี้ผลาดไปไอ้ฝรั้งก็ไม่เข้าใจอะไรกับผมหรอก ถ้าเป็นไปได้อยากให้ฝรั่งกับหมาผมมานั่งคุยกันให้รู้เรื่อง จะได้รู้ว่ามันไม่กัด แค่เห่าเฉยๆ

จากคุณ : golfiee - [ 7 ส.ค. 50 16:25:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom