Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

~*....อีกหนึ่งเสียงจากใจ ถึงบ้านพฤกษา...

ขอพื้นที่ระบายความอัดอั้นตันใจ สักหน่อยเถอะนะคะ ในฐานะผู้บริโภคคนหนึ่ง

.....ซื้อบ้านแฝด พฤกษา25 (บางใหญ่) ราคา 1,205,250 บาท พื้นที่ 38.50 ตร.ม. โอนบ้านไปตั้งแต่ 28 มิ.ย. 50 ในสัญญา ณ วันโอน โครงการฯ บอกจะเดินเรื่องขอน้ำ-ไฟ ให้แล้วเสร็จภายใน 30 วัน ....
        นับจนถึงวินาทีนี้ "เงียบฉี่..." ค่ะ บ.ให้เหตุผลว่า บ้านของเราเป็นเฟสด้านหลัง ซึ่งในเฟสประกอบด้วยบ้าน 16 หลัง และต้องรอให้บ้านทั้งหมดโอนให้เรียบร้อยอย่างน้อย 70% ก่อน การประปาจึงจะมาเปิดวาล์วน้ำใหญ่และติดตั้งมิเตอร์น้ำให้ (อ้าว! ซวยไปค่ะเราดันโอนก่อนชาวบ้านเค้า) ถาม บ. ก็บอกว่าตอนนี้ทั้งเฟสโอนไปแค่ 30% (อ๊ากกกกกส์ ตู)
        ขอน้ำเพื่อใช้อุปโภค บริโภคชั่วคราวไป (ซึ่งทีแรกโครงการบอกจะ Support ให้ก่อน) ก็ไม่ดำเนินการให้สักที ติดต่อทั้งทาง สนญ. และทางโครงการ ก็โยนกันไป โยนกันมา  วิ่งเรื่องนี้มาเกือบเดือนแล้วค่ะ เฮ้อ! ค่าเช่าหอก็ยังต้องจ่ายอยู่ บ้านก็เริ่มผ่อนแบ๊งค์จนจะมาถึงงวดที่ 2 แล้ว "" เหนื่อยใจค่ะ ผู้หญิงตัวเล็กๆ คนเดียว ไม่รู้จะทำอะไรไปได้มากกว่านี้ -*- เสียเงินไปแล้วนี่คะ ... บ้านก็ยังเข้าอยู่ไม่ได้

ขอถามค่ะ "เป็นความผิดของผู้บริโภคหรือคะ ??? ที่โอนบ้านก่อนลูกค้าท่านอื่นในเฟสเดียวกัน แล้วทำไมไม่แจ้งลูกค้าก่อนโอนตั้งแต่ทีแรก เราจะได้ไปดำเนินการขอน้ำ-ไฟ เอง 2 สัปดาห์ก็คงเรียบร้อย ** ที่สำคัญคือ รู้สึกแย่มากกับการโดนปัดความรับผิดชอบ ในเรื่องของการอำนวยความสะดวกชั่วคราวให้กับลูกค้าก่อน โดยเฉพาะเรื่อง "น้ำ" แต่สำหรับไฟฟ้า นั้นโครงการมีการจั๊มพ์ ไฟจากส่วนกลางให้ใช้ก่อนค่ะ...."

ดิฉันควรจะทำอย่างไรต่อไปคะ มีพี่ที่ทำงานบอกให้แจ้งไปทาง สคบ. ว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม/โดนเอาเปรียบจากโครงการฯ แต่ดิฉันก็ผู้หญิงตัวเล็กๆ คนเดียว กลัวว่าจะมีปัญหา(ใหญ่) ตามมาอ่ะค่ะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ชายคาด้วยนะคะ  ^/\^   ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Red_JazZY - [ 16 ส.ค. 50 12:59:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom