Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอปรึกษาเรื่องกู้บ้านหน่อยค่ะ : กู้ไม่ผ่านเรามีสิทธิถามเหตุผลได้มั้ยคะ ?

เมื่อเดือนที่แล้วไปดูคอนโดมาแล้วก็เลยชอบ หลังจากนั้นก็ตกลงทำสัญญาซื้อ-ขายกับเจ้าของคอนโดไป วางเงินมัดจำไปสองหมื่นบาท แล้วเอาเอกสารที่เหลือไปยื่นทำเรื่องขอกู้เงินอีกห้าแสนบาท (ส่วนที่เหลือตั้งใจจะจ่ายเงินสดเองค่ะ)

อีกสองสามวันต่อมา ไปยื่นกู้ที่แบงค์ท. แถวๆที่ทำงาน คนรับเรื่องเราไปชื่อคุณส. อีกไม่นาน...ทางแบงค์ได้รับเอกสารไปครบทุกอย่างก็โทรกลับมาบอกว่า "น่าจะไม่มีปัญหา 80%น่าจะผ่าน" เราเลยรู้สึกโล่งใจไปได้หน่อยนึง

จากนั้นอีกหนึ่งอาทิตย์ต่อมา ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมานัดให้เข้าไปทำการประเมินถ่ายรูปสถานที่ เสียค่าประเมินไปสองพันกว่าบาท (ส่วนนี้ไม่ว่าผ่านหรือไม่ผ่านก็ไม่ได้คืน) เจ้าหน้าที่ประเมินบอกว่าอีกสองสามวันจะแจ้งไปยังคุณส.

เราก็รอ รอ รอจนคุณส.เจ้าหน้าที่ที่แบงค์ท. (ที่เราไปยื่นเรื่องติดต่อไว้) แจ้งมาขอเอกสารเพิ่มเติม คุณส.ถามว่ามีรายได้ทางอื่นอีกรึเปล่า เลยบอกไปตามตรงว่ามี แต่มันเป็นเงินที่ให้น้องสาวกู้เดือนละหมื่นกว่าๆ คุณส.ก็ขอก๊อปปี้หน้าเช็คเก็บเอาไว้ (คือน้องออกเช็คเอาไว้ให้ทุกเดือนจนถึงปีหน้า) ณ ตอนนั้นคุณส.ก็บอกว่าไม่น่าจะมีปัญหาอยู่ดี

จนเมื่อวานซืน คุณส.โทรมาบอกว่ากู้ไม่ผ่านเพราะเราติดหนี้บัตรเครดิต ก็เลยเป็นงงเพราะว่าเรายังไม่ได้รับใบแจ้งหนี้ใบล่าสุดเลยด้วยซ้ำ ถามไปถามมาคุณส.บอกว่าทาง Credit Bureau บอกว่่ายังไม่ได้ชำระหนี้อีกก้อนนึง เราบอกไปว่า “ตอนนี้เตรียมเงินที่จะเอาไปชำระแล้ว เพียงแค่มันยังไม่ครบกำหนดจ่ายและยังไม่ได้รับใบเรียกเก็บเงินซักหน่อย อีกตั้งอาทิตย์กว่าๆที่ใบแจ้งเก็บเงินจะถึงกำหนด” คุณส.แกก็อื้อๆอ้าๆเงอะๆงะๆไปตามเรื่อง เราเลยตัดปัญหาบอกไปว่า “เอาแบบนี้แล้วกัน เดี๋ยวจะลางานไปจ่ายค่าบัตรเครติดเลยแล้วกัน พอยอดเคลียร์แล้วจะแฟกซ์เอกสารไปให้ จะได้สบายใจกันทั้งสองฝ่าย” คุณส.แกก็โอเค พอบ่ายก็ได้รับเอกสารเรียบร้อย....

พอมาวันนี้ คุณส.โทรมาบอกว่่า น่าจะกู้ไม่ผ่าน พอเราถามเหตุผลไปกลับกลายเป็นมาบอกเราว่าทางสำนักงานใหญ่ไม่พอใจกับเรื่องเงินที่ให้น้องสาวกู้ เราเลยบอกว่าตกลงมันเหตุผลไหนกันแน่คะ คุณส.ก็สลับกันไปมา เดี๋ยวเรื่องเงินกู้ อีกพักนึงเปลี่ยนเป็นเรื่องบัตรเครดิต (ซึ่ง ณ ตอนนั้นมันเคลียร์ไปหมดแล้ว) ก็ไม่รู้คุณส. แกเอาอะไรมาพูด...เครียดจังเลยค่ะ จนถึงตอนนี้เราไม่สามารถรู้เหตุผลในการที่เค้าปฏิเสธได้เลยเหรอคะ

ไม่ทราบว่า...ถ้าเราไปติดต่อที่สำนักงานใหญ่ คือ...อยากทราบเหตุผลเนี่ยมันพอจะเป็นไปได้มั้ยคะ เราถามคุณส.ๆก็เหมือนกับดึงเกมส์ไปเรื่อยๆ เราไม่รู้หรือกว่าเค้าต้องการอะไร แต่เพื่อนบอกว่าเค้าอยากได้เงินใต้โต๊ะรึเปล่า ก็เลยอยากถามเพื่อนๆว่าเราควรจะทำยังไงดีคะ ยังไงซะตอนนี้ไม่ก้งไม่กู้แล้วก็ได้ค่ะ เราบอกคุณส.ไปว่าให้เตรียมเอกสารเอาไว้แล้วจะเข้าไปรับเอกสาร (เอาไปยื่นที่อื่นต่อ) เค้าบอกมาเฉยเลยว่าไม่คืนนะคะ อ้าววววววววว เราเลยบอกว่าไม่คืนก็ได้แต่คุณต้องก๊อปปี้เก็บไว้เอาต้นฉบับจริงของแบงค์กรุงไทยคืนเรามา เฮ้อออออ

เครียดจังเลยค่ะ เหนื่อยกับเรื่องนี้มาสามอาทิตย์แล้ว ทำยังไงดีคะ???

จากคุณ : กู้เงินจน..เหนื่อยใจ... - [ 14 ก.ย. 50 13:06:29 A:169.252.4.21 X: TicketID:153065 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom