Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

TV ไฟรั่วอ่อนๆ พร้อมกับคำถามที่ตามมาแปลกๆครับ

==เกรินนิดนึง==
    หลายท่านคงเคยเจอปัญหาไฟรั่วจากทีวี เวลาไปจับเข้ากับ เสาอากาศ หรือสายสัญญาณที่ต่อหลังทีวี เช่น สายจากเครื่องเล่น DVD
    ผมว่าหลายท่านเลย ต้องเคยเจอปัญหานี้

==มาว่ากันที่ของผมครับ==
    ผมใช้ LCD TV ซึ่งแน่นอนเจอปัญหานี้เหมือนกัน ทีวีนี้ต่างจากจอแก้วเครื่องเก่าผมตรงที่ ปลั้กไฟเป็นแบบ 3 ขา ทีวีเก่าแค่ 2 ขา โดยขาที่เพิ่มมาคือสายดิน คงไว้เพื่อให้ไฟที่รั่วลงดินไป แต่เครื่องเล่นอื่นๆเช่น dvd หรือ home theater ยังคงเป็นแบบ 2 ขา

พอเป็น 3 ขา ผมเลยซื้อปลั้กพ่วง แบบ 3 ขา มีสวิท เปิดปิดแยก เพื่อความสะดวกแต่ละอุปกรณ์ และเสียบปลั้กแบบ 3 ขาได้ด้วย

และเจ้าปลั้กพ่วง ก็ดันมี 3 ขาอีก ผมเลยเปลี่ยนปลั้กที่กำแพง จากเดิมที่เสียบได้แต่แบบ 2 ขา ให้เป็นแบบ 3 ขา
    แน่นอนว่าเดิม ปลั้กกำแพง 2 ขาไม่ได้เดินสายดิน ดังนั้น 3 ขาที่ติดใหม่ก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์จากสายดิน เพียงแค่ให้ปลั้กที่มี 3 ขาเสียบได้เท่านั้น แบบไม่ต้องหักขามันครับ

==ปัญหาที่ผมจะกล่าวถึงคือดังนี้ครับ==
    * ทันที ที่ปลั้ก 3 ขาของทีวีถูกเสียบ กับปลั้กพ่วง (แม้จะไม่ได้เปิดสวิต ให้ทีวี stand by) อุปกรณ์ทุกชิ้นที่ต่อกับ ทีวี เช่น เครื่องเล่น dvd, home theater หรือ reciever รับสัญญาณจานดาวเทียม จะได้รับไฟรั่วอ่อนๆทันที แม้อุปกรณ์ ทุกอย่างปิดหมด คาดว่าไฟคงมาตามสายสัญญาณภาพและเสียง (อุปกรณ์พ่วง ไม่ว่าจะเสียบปลั้ก หรือไม่ก็ตาม ก็ยังมีไฟรั่ว)

* ถ้าถอดปลั้ก ทีวี ออก จะไม่มีไฟรั่วไปยังอุปกรณ์ใดๆเลย

* Note book ผม ปลั้ก 3 ขา ปกติมีไฟรั่วนิดๆ แต่ไม่รู้สึก แต่ถ้ามาเสียบ ปลั้กรวมกันที่เต้าเดียวกับทีวี ไฟจะรั่วที่โดนถึงขั้นเจ็บเลย

==ข้อสังเกตุ==
    * ไฟรั่วจาก ทีวี จะไปยังขาที่ 3 หรือสายดิน แต่มันหนีไปไหนไม่ได้ จึงวิ่งกลับไปยังอุปกรณ์ที่มี 3 ขาเหมือนกัน เช่น note book ขณะที่ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้ ผมยังถูกดูดเป็นระยะ ถ้าจิ้ม keyboard ลึกไปจนโดนแผงเหล็กของ keyboard

* แค่เสียบปลั้กทีวี ไฟก็วิ่งให้ทั่วทุกอุปกรณ์ที่มันจะไปได้ครับ

==คำถาม==
    *** มีคำแนะนำอะไร หรือทางแก้บ้างไหมครับ ที่สามารถทำได้ด้วยตัวผมเอง

ปล. ทุกอย่าง ผมวัดไฟจากไขควงวัดไฟครับ
    ปล2. ผมไม่ได้จบไฟฟ้าครับ ทำแต่ด้านคอม ความรู้ไฟฟ้านิดหน่อย เท่าที่เคยศึกษาจากห้องนี้แหละครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 50 00:32:25

จากคุณ : mjko - [ 24 ก.ย. 50 00:25:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom