Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ชุดเครื่องมือสำหรับชาว DIYER

อืม ไม่รู้ว่าผมมันว่างมากหรือไร แต่คันไม้คันมืออยากเขียนครับ เอาเลยละกัน

ในการทำงานช่างนั้นสิ่งที่สำคัญอย่างหนึ่งคือเครื่องมือ แนวทางการเลือกใช้เครื่องมือบอกได้ถึงสไตล์การทำงาน อย่างช่างอาชีพ วิธีการเลือกใช้เครื่องมือต้องทนทาน ดังจะเห็นได้จากที่ผมจะกล่าวต่อไป สำหรับเราๆท่านๆ ก็อีกแบบ อาจจะเน้นที่ขนาดไม่ใหญ่เกินไป จำนวนเครื่องมือน้อยชิ้นเพื่อให้เก็บแพ็คง่าย เป็นต้น

สำหรับชุดเครื่องมือที่สำหรับพกไว้ประจำบ้าน บางครั้งงานซ่อมเล็กๆน้อยๆ ติดตั้งรูปหรือชั้นวางของ เจ้าของบ้านสามารถลงมือได้เอง ไม่ต้องวิ่งไปตามช่างให้เมื่อยตุ้ม อาจจะสะดวกกว่าด้วยซ้ำ ผมขอแบ่งระดับความ hard core ไว้สามระดับครับ
    1. ระดับ soft core อาโนเนะ เช่น คุณผุ้หญิงทั่วไป ชายหนุ่ม white collar รุ่นใหม่ที่สำอางค์หน่อย เป็นต้น
    2. ระดับกลาง
    3. ระดับ hard core น้องๆช่าง ในเมืองไทยคงจะมีคนในกลุ่มนี้น้อย

ผมเขียนจากประสบการ์ณ และสิ่งที่คิดว่าเหมาะสม หากใครมีความเห็นต่างกันอยากจะแนะนำก็ได้เลยครับ ชื่อเครื่องมือบางครั้งไม่เคยได้มีโอกาสรับรู้ชื่อแบบเป็นทางการจริงๆก็เรียกตามร้านค้าบ้าง ถ้าใครมีข้อมูลชื่อเรียกที่เป็นทางการก็ช่วยบอกกันหน่อยละกันนะครับ

จากคุณ : ภูผาฟ้าทะเล - [ 25 ก.ย. 50 23:15:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom