Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@ กำลังจะปลูกบ้านใหม่ อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องระบบน้ำ, หน้าต่าง และระบบกำจัดปลวกครับ

อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องระบบน้ำครับ
    อยากถามว่าปั้มน้ำเนี่ย จะวางไว้ในบ้านหรือนอกบ้านดี ถ้าวางนอกบ้าน ต้องทำหลังคาให้มันด้วยหรือเปล่าครับ
    และก้อเรื่องแท้งน้ำ ใช้แบบโลหะ หรือแบบไฟเบอร์ ดีกว่ากันครับ แล้ววางไว้หลังบ้าน/ข้างตัวบ้าน หรือฝังดินลงไปเลยจะดีกว่าครับ คือในแง่ของการทำความสะอาดและเผื่อมันรั่วซึม

ส่วนเรื่องหน้าต่าง เห็นตอนนี้นิยมใช้แบบบานสไลด์กระจกตัดแสงกันเยอะ เลยกำลังตัดสินใจระหว่าง แบบบานหน้าต่างกระจก (เปิด-ปิดแบบปกติ) หรือเป็นบานสไลด์ดี เพื่อนๆมีความเห็นเรื่องข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

อีกเรื่องคือระบบกำจัดปลวกครับ เห็นคนที่จะมาสร้างให้เขาบอกว่าเขาจะราดน้ำยาฆ่าปลวกให้รอบแรกก่อนเริ่มสร้างบ้าน แต่จะไม่มีการวางท่อเดินน้ำยาฆ่าปลวกไว้ เพราะบ้านที่เขาจะสร้าง รากฐาน เขาจะเทปูนทั้งหมด เพราะฉะนั้น เขาบอกว่าปูนมันก้อจะไป block ท่อน้ำยา ทำให้เดินน้ำยาไม่ได้อยู่แล้ว เพื่อนๆมีความเห็นยังงัยมั่งครับ อ่อ คนที่จะสร้างเขาบอกว่าบ้านที่เขาจะสร้างเนี่ย ตัวบ้านไม่มีไม้เป็นส่วนประกอบอยู่แล้ว ไม่ต้องกังวล แต่ก้ออดกังวลไม้ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะครับ

จากคุณ : JR Wood - [ 1 ต.ค. 50 10:44:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom