Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+จะซื้อปั๊มน้ำตัวใหม่ หรือใช้ตัวเก่าไปก่อนดีครับ+

ปั๊มตัวเก่า เป็นแบบถังแรงดันขนาด 150W ใช้มา จะ 3 ปีแล้วครับ แต่สภาพยังดี เพราะว่าอยู่ในร่มตลอดเวลา และไม่มีอาการผิดปกติ

และบ้านใหม่กำลังทำระบบน้ำอยู่ครับ บ้านใหม่เป็นทาวเฮาส์ 2 ชั้นเท่านั้นครับ

ก็เลยคิดอยู่ว่า จะถอดปั๊มตัวเก่าไปใช้ดี หรือว่าจะซื้อตัวใหม่ เป็นแบบปั๊มแรงดันคงที่ น่าจะเป็นซัก 250W แบบที่คุณต้นโพธิ์ต้นไทร แนะนำ ดี (แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอ คร่าวๆ ก็ได้ เพราะว่ายังไม่มีเวลาไปดูตามพวก โฮมฯ ทั้งหลายเลยครับ)

คิดไม่ตกเพราะว่าอยากจะประหยัดงบ (ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องซื้อครับ ใช้ของเก่าได้ก็ใช้ไปก่อน)

แต่อีกใจนึง ก็อยากซื้อตัวใหม่ใช้ให้เรียบร้อยในระยะยาวไปเลย

เพราะว่าถ้าใช้ตัวเก่า ก็ต้องถอดจากบ้านปัจจุบันไปติดที่บ้านใหม่ และบ้านปัจจุบัน ก็จะไม่มีปั๊มใช้

แต่ถ้าซื้อตัวใหม่ ตัวเก่า ก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์ เมื่อย้ายไปอยู่บ้านใหม่แล้ว อาจจะได้แค่เก็บเป็นตัวสำรองเวลาปั๊มอีกตัวเสียเท่านั้นครับ

อีกคำถามนึงก็คือ ท่อน้ำเข้า กับออก ของปั๊มแต่ละรุ่น จะเท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วการถอดปั๊ม เข้าๆ ออกๆ จะยุ่งยากหรือไม่ และจะมีปัญหาอะไรบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ต.ค. 50 09:13:30

จากคุณ : walkingspeed - [ 10 ต.ค. 50 08:57:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom